Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเสียงจี่ กับลำโพง แก้ไม่หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเสียงจี่ กับลำโพง แก้ไม่หาย

เนื่องจากเสียงจี่ เกิดขึ้นผมเริ่มหาสาเหตุ และได้เริ่มแก้ไปทีละจุด เริ่มจาก ต่อสายดิน ก็ยังไม่หาย จนมาพบสาเหตุว่า เสียงจี่เกิดจากการเสียบ Keyboard ที่เป็น แบบ 2 Usb แบบมีไฟ RGB

เมื่อเสียบแล้วทำให้เกิดเสียงจี่ อาการแบบนี้ ผมเดาว่าน่าจะมี noise จาก usb ไปลงบอด ทำให้เสียงจี่เกิดขึ้น แบบนี้ผมามารถแก้ได้อย่างไรบ้างครับ

ใช้ dac กับ sound card สามารถช่วยลดเสียง Noise ได้ไหมครับ หรือมีอะไรที่กรอง noise จาก jack 3.5 ได้ไหม ครับ

เปลี่ยน key board -*-

Comment

ต่อตรง ไม่ผ่าน Keyboard

__

อ่อไม่ได้เสียบจาก Keyboard เน๊อะ
      Last edited by 111111; 1 Nov 2017, 12:22:20.

Comment

ต่อสายดินนิต่อตรงใหนคับ ลำโพงหรือคอมพ์ หรือทั้งคู่

ถ้าทั้งคู่ไม่แน่อาจเจอกราวน์ลูป

ลองต่อกราวน์ให้คอมพ์อย่างเดียว ลำโพงไม่ต้อง

Comment

Originally posted by slate View Post
          เปลี่ยน key board -*-
          นั่นสิครับ กำลังคิดอยู่ว่า คีบอด Corsair K70 ผมซื้อมา 4000 กว่า เครียดเลยครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by 111111 View Post
          ต่อตรง ไม่ผ่าน Keyboard

__

อ่อไม่ได้เสียบจาก Keyboard เน๊อะ
          ใช่ครับ เสียบผ่านคอมทั้คู่ ทั้งคีบอด และลำโพง ครับ

Comment

- - - Updated - - -

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ต่อสายดินนิต่อตรงใหนคับ ลำโพงหรือคอมพ์ หรือทั้งคู่

ถ้าทั้งคู่ไม่แน่อาจเจอกราวน์ลูป

ลองต่อกราวน์ให้คอมพ์อย่างเดียว ลำโพงไม่ต้อง
            ต่อกับปลั๊กที่มีกราวนะครับ ปลั๊กคอมมี 3 ขา ส่วนลำโพง ผมเป็น ปลั๊ก 2 ขาผมเข้าใจว่าน่าจะไม่มีกราวนะครับในส่วนของลำโพง

Comment

คอมมีกราวน์ชัวร์เหรอ หมายถึงจับส่วนที่เป็นเหล็กแล้วไม่ดูดแน่ไช่ใหมคับ

เพราะกราวน์ถ้าติดตั้งนานๆ อาจจะแท่งทองแดงอาจเป็นสนิม สายขาด เสื่อมสภาพ ดินแห้ง หรืออะไรต่อมิอะไรก็ใด้

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                คอมมีกราวน์ชัวร์เหรอ หมายถึงจับส่วนที่เป็นเหล็กแล้วไม่ดูดแน่ไช่ใหมคับ

เพราะกราวน์ถ้าติดตั้งนานๆ อาจจะแท่งทองแดงอาจเป็นสนิม สายขาด เสื่อมสภาพ ดินแห้ง หรืออะไรต่อมิอะไรก็ใด้

มีครับผมเพิ่งติดกราว เมื่อไม่นานมานี้เอง ลืมบอกไปครับ คอมเป็น notebook นะครับ

Comment

ต่อโน้ตบุ้คแบบไม่ต้องมีกราวน์ใด้ใหมคับ

ผมเคยเจอกรณีลำโพง ไช้สายปลั้กแบบมีกราวน์ noise ออกชัดเลย พอเสียบแบบไม่มีกราวน์เงียบสนิทซะงั้น

Comment

ต่อโน้ตบุ้คแบบไม่ต้องมีกราวน์ใด้ใหมคับ

ผมเคยเจอกรณีลำโพง ไช้สายปลั้กแบบมีกราวน์ noise ออกชัดเลย พอเสียบแบบไม่มีกราวน์เงียบสนิทซะงั้น
                    เดียวผมลองทำตามดูนะครับ เผื่อจะหายบ้างครับ

Comment

จริงๆ Jack 3.5mm หรือ RCA ลำโพง กราวด์ก็น่าจะถึงกราวด์ Sound เครื่อง Notebook นะครับ

Comment

Working...
                      X