Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกระบบเสียงหน่อยครับผม Asus Xonar HDAV1.3 + S750 vs. Onkyo HT-S5105

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกระบบเสียงหน่อยครับผม Asus Xonar HDAV1.3 + S750 vs. Onkyo HT-S5105

สวัสดีครับพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน

ผมเพิ่งซื้อ LCD TV มาใหม่ครับผม Toshiba 37" FullHD เลยอยากจะ upgrade ระบบเสียงไว้สำหรับดูหนังนะครับ(ผมไม่มีความรู้ด้านนี้นะครับ)

โดยปกติผมจะดูหนัง HD ผ่าน PC อยู่แล้วครับผม
    E4300@3.2Ghz
    GIGABYTE P35 DS3R
    Ram OCZ 2GB*2
    9600GT
    Win Xp SP2

แล้วก็มี NB อีกตัวครับ(ของแฟน) Toshiba A200 HD-532T ลองหาข้อมูลในเน็ต HDMI ส่งสัญญาณ 1080i และ Dolby HD, DTS HD ได้

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ในชุดก็มี
    1. Sound Card: Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe --> ตัวนี้ถอดรหัส Dolby HD, DTS HD โดย HW ได้เลย และมีช่องต่อ HDMI สำหรับภาพ(แต่ผมไม่สนอยู่แล้วครับ เพราะต่อผ่านการ์ดจอโดยตรง)
    2. Speaker : Creative Gigawork S750 ได้ครบๆ 7.1 channel กำลังขับเหลือเฟือสำหรับผม และก็น่าจะเป็นหนึ่งในลำโพงคอมที่ดีตัวนึงในระดับบ้านๆ
    3. Onkyo HT-S5105 ชุดนี้เห็นกล่าวถึงในเว็บบอร์ดค่อนข้างมาก เสียงดีมาก คุ้มราคา

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่อง sound card หากพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ มีตัวอื่นแนะนำจะดีมากๆเลยครับ ราคาไม่แพงเกิน 10000 ผมก็พอไหวครับ

จัดชุดครับผม
    1. เสียง --> PC + Sound Card: Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe + Speaker : Creative Gigawork S750
    ภาพ --> 9600GT DVI to HDMI

2. เสียง --> PC + Sound Card: Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe + Onkyo HT-S5105(Connected by Optical or Coax)

3. เสียง --> PC + Onkyo HT-S5105(Connected by Optical or Coax from mainboard)

4. ภาพ + เสียง --> NB + Onkyo HT-S5105(Connected by HDMI from NB)

ชุดไหนเป็นอย่างไรบ้างครับผม รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากๆคับ

ปล. ยังมีคำถามอีกนิดหน่อยครับ แต่ไว้ค่อยเข้ามาถามอีกรอบครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

คงต้องทำความเข้าใจอะไรบางอย่างทั้งหมด

Toshiba A200 HD-532T ลองหาข้อมูลในเน็ต HDMI ส่งสัญญาณ 1080i และ Dolby HD, DTS HD ได้
    เวปมันมั่ว

1. Sound Card: Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe --> ตัวนี้ถอดรหัส Dolby HD, DTS HD โดย HW ได้เลย และมีช่องต่อ HDMI สำหรับภาพ(แต่ผมไม่สนอยู่แล้วครับ เพราะต่อผ่านการ์ดจอโดยตรง)
    ตัวการ์ด ไม่สามารถ ถอดระหัสได้ครับ

แต่โปรแกรม เช่น powerdvd / arcsoft tmt สามารถ ถอดระหัสได้

ซึ่ง arcsoft tmt ver พิเศษ ที่ติดมาด้วย สามารถถอดระหัส lossless DTS /dolby ให้กลายเป็น

multichannel LPCM uncompress เต็ม bit/sample ผ่าน hdmi ไปแปลงเป็น analog ที่ avr ได้

สามารถ ส่ง lossless DTS/ Dolby ผ่าน hdmi ไปถอดระหัส ที่ตัว AVR เลยก็ได้

- 5105 ไม่สามารถถอดระหัส lossless DTS/ Dolby

- powerdvd ก็ถอดระหัสได้ ออกได้ทั้ง multichannel LPCM uncompress / analog multichannel แต่ยังไม่เต็ม bit /sample

- HDMI ที่จะส่งเสียง multichannel LPCM uncompress ได้ ต้องเป็นพวก HD4850 4670

- หากใช้ HDMI+ AVR + LCDTV ภาพและเสียงจากคอม ต้องไปเข้า avr ก่อน จะเส้นเดียวกัน หรือไม่ก็สุดแท้แต่

แล้วค่อยออกจอ เพราะ avr ต้องใช้จอภาพ setting

2. Speaker : Creative Gigawork S750 ได้ครบๆ 7.1 channel กำลังขับเหลือเฟือสำหรับผม และก็น่าจะเป็นหนึ่งในลำโพงคอมที่ดีตัวนึงในระดับบ้านๆ
    - หากออกทาง multichannel ไปเข้า S750 ใช้การ์ด here อะไรก็ได้ zs / x-fi / Xonar d2 d2x ไม่จำเป็นต้องใช้ HDAV

3. Onkyo HT-S5105 ชุดนี้เห็นกล่าวถึงในเว็บบอร์ดค่อนข้างมาก เสียงดีมาก คุ้มราคา
    -เสียง dolby digital /dts ธรรมดา ต่อผ่าน optical / coaxial ไม่ว่าตัวส่งใดๆ ให้ผลเหมือนกัน

ใช้ onboard ก็ได้ จะต่อจาก onboard ไปรวมกับการ์ดจอ 9600GT แล้วผ่าน hdmi ไปด้วยกัน ไปเข้า avr ก็ได้ (เรียกว่า s/pdif over hdmi )
    Last edited by battlecruiser; 6 Jan 2009, 21:30:03.

Comment

- Toshiba A200 HD-532T ผมก็ลองหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ หาที่เป็นของจาก toshiba ไม่เจอ แต่ไปเจอในเว็บไทยเว็ยนึงเข้า เห็นเค้าว่างั้นครับผม ถ้ามีเวลาจะลองหาข้อมูลดูครับ

- ที่ผมมอง Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe ก็ไม่ได้หวังช่องต่อ HDMI นะครับ เห็นเค้าว่ากันว่าเสียงดีครับผม ท่าน battlecruiser มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับผม? ไม่เกิน 10000 ครับ เน้นดูหนัง HD ครับ

- ผมอ่านก็ยังงงๆบ้างนะครับ ขอถามเลยนะครับ
      1. Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe ไม่สามารถถอด Dolby HD, DTS HD ได้ แค่ pass through สัญญาณผ่าน HDMI ได้ ใช่มั้ยครับ?
      2. ถ้าผมใช้ Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe + S750 เล่นแผ่น Blu-Ray ผมจะไม่สามารถรับฟังเสียงแบบ Dolby HD หรือ DTS HD ใช่รึป่าวครับ ? หรือว่าฟังได้แต่เป็น Software ถอดรหัสครับ ?

ขอบพระคุณมากๆครับ ไว้จะขอรบกวนบ่อยๆนะคับ

Comment

จดก่อน

Comment

- Toshiba A200 HD-532T ผมก็ลองหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ หาที่เป็นของจาก toshiba ไม่เจอ แต่ไปเจอในเว็บไทยเว็ยนึงเข้า เห็นเค้าว่างั้นครับผม ถ้ามีเวลาจะลองหาข้อมูลดูครับ
          ตัวแรกของโลก และยังเป้นตัวเดัยวในปัจจุบัน เพิ่งจะมีจำหน่ายคือ hdav นี่แหละ นอกนั้นโม้

- ที่ผมมอง Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe ก็ไม่ได้หวังช่องต่อ HDMI นะครับ เห็นเค้าว่ากันว่าเสียงดีครับผม ท่าน battlecruiser มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับผม? ไม่เกิน 10000 ครับ เน้นดูหนัง HD ครับ
          ความเห้นผมคือ analog ของ HDAV ไม่ได้ดีไปกว่า D2 และ D2X

. Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe ไม่สามารถถอด Dolby HD, DTS HD ได้ แค่ pass through สัญญาณผ่าน HDMI ได้ ใช่มั้ยครับ?
          เป็นตัวเดียวในปัจจุบัน ที่สามารถ passthrough Dolby HD, DTS HD ไปถอดระหัสที่ avr ได้

ส่วน software ถอดระหัสออกสู่ soundcard ได้แทบจะหมดแล้ว แต่ยังไม่เต็มรายละเอียด

2. ถ้าผมใช้ Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe + S750 เล่นแผ่น Blu-Ray ผมจะไม่สามารถรับฟังเสียงแบบ Dolby HD หรือ DTS HD ใช่รึป่าวครับ ? หรือว่าฟังได้แต่เป็น Software ถอดรหัสครับ ?
          ถ้าแผ่น blue ray นั้น soundtrack เป็น Dolby HD, DTS HD ยังไงซะ เสียงก็ต้องถูกถอดระหัสเป็น
          digital LPCM ก่อน แปลงเป็น analog

ไม่ว่ามันจะถูกแปลงที่ใด software / hardware เสียงที่ได้ยินนั่นก็คือ Dolby HD, DTS HD

ต่างกันแค่ว่า ถอดระหัส / แปลงเป้น analog ที่ใด ด้วยสิ่งใด เสียงดีกว่ากัน

Comment

เออ ไม่ทราบว่า Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe + ลำโพง S750 เสียงจะออกมะครับ

ผมหมายถึงได้ยินว่า Creative มันกั๊ก อ่ะ ต้องซื้อตัวมันมาต่ออีกรึเปล่า

แล้วถ้าเป็น z5500 จะ work ไหมท่าน ( +Asus Xonar HDAV1.3)

Comment

มาดันต่อเพื่อความรู้

Comment

เลือก Creative + Soundcard

Comment

ถ้า จขกท. อยากฟัง lossless

ไม่ว่ายังไงก็ต้องซื้อ AVR ที่รับ lossless ได้อยู่ดี

5105 รับ LPCM ทาง HDMI ไม่ได้

และไม่มีการ์ดไหน ถอดแล้วแปลงเป็นอนาล็อกได้ จึงตัด 5105 ไปเลยถ้ายังอยากใช้ HDAV

ผมว่าเอาการ์ดบ้านๆ หรือออนบอร์ดต่อโคแอ๊ก เข้า 5105 พอแล้ว

Comment

Working...
                  X