Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทำmediaplayerโดยใช้คอมเก่าๆโดยไม่ต้องต่อจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทำmediaplayerโดยใช้คอมเก่าๆโดยไม่ต้องต่อจอ

พอดีมีคอมเหลือเครื่องนึงครับกำลังเล็งว่าจะทำ เปนMediaplayerโดยไม่ต้องต่อจอเพราะพอดีพ่อผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านคอม ใช้ipadเป็นตัวควบคุมเเทน เลยอยากขอคำแนะนำมันพอจะมี OS อะไรที่ทำได้ไหมครับ

ถ้าเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ก็ Volumio ครับ

https://volumio.org

Comment

ผมใช้ PLEX

เอาง่ายๆก็ลงวินโดวไว้ แล้วสร้าง Share Folder ขึ้นมา แล้วให้ Plex มันใช้ Library จาก Shared Folder คุณอยากจะใส่อะไรก็โยนไฟล์ลงไปใน Shared Folder ให้มันจัดการเองครับ

จะดูใน mobile device หรือคอมอีกเครื่องก้ได้

หรือคุณจะเปิดโปรแกรม Bit ไว้ แล้วตั้งให้มัน check folder ตลอด คุณอยากดูเรื่องไหนก็โยนไฟล์ torrent ลงไป โปรแกรมบิทมันก็จะโหลดให้เอง แล้วก็เกบไว้ที่ๆคุณเซตไว้เป็น library อะไรแบบนั้นครับ
      Last edited by underground1; 2 Dec 2017, 18:19:04.

Comment

Originally posted by underground1 View Post
        ผมใช้ PLEX
        ลงเปนosโดยตรงหรือผ่านosไรไหมครับ

Comment

มันเป็น software ที่ลงใน OS อีกทีคับ รองรับ Mac / Windows / Linux หรือ Nas หมดเลย

ถ้าเป็น windows คุณก็ลง teamviwer ไปอีกก็ได้ ไว้ remote เข้ามาจัดการง่ายๆ ไม่ต้องต่อจอก้ได้ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
            ถ้าเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ก็ Volumio ครับ

https://volumio.org
            จัดหน้าlibrary แบบitunes ได้ไหมครับ พอดีเพลงมันเยอะมากๆ

Comment

Originally posted by thanisorn0 View Post
              จัดหน้าlibrary แบบitunes ได้ไหมครับ พอดีเพลงมันเยอะมากๆ
              ลองโหลด ver สำหรับ PC มาลองดูก่อนครับ

แตกไฟล์ zip แล้วใช้โปรแกรม Win32 Disk Imager ทำการ write image ใส่ใน USB แล้วบูตเครื่องจาก USB ใช้งานได้เลย

ถ้าชอบก็ค่อย install ลงไปในคอมพ์อีกที

Share ไว้ให้เรียบร้อย

หน้าตา Library ก็ประมาณนี้ สั่งงานผ่าน WebUI หรือจากตัวเครื่องโดยตรงก็ได้ (ถ้ามีจอ + เมาส์)

Last edited by osxp; 2 Dec 2017, 20:44:12.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  ลองโหลด ver สำหรับ PC มาลองดูก่อนครับ

แตกไฟล์ zip แล้วใช้โปรแกรม Win32 Disk Imager ทำการ write image ใส่ใน USB แล้วบูตเครื่องจาก USB ใช้งานได้เลย

ถ้าชอบก็ค่อย install ลงไปในคอมพ์อีกที

Share ไว้ให้เรียบร้อย

หน้าตา Library ก็ประมาณนี้ สั่งงานผ่าน WebUI หรือจากตัวเครื่องโดยตรงก็ได้ (ถ้ามีจอ + เมาส์)

สอบามอีกนิดครับถ้าเปน moode มันจัดlibary ได้เหมือนกันไหมครับ

Comment

moode ก็หน้าตาประมาณนี้ แต่ว่า ยังไม่มี ver. สำหรับ PC ครับ

Comment

Working...
                    X