Announcement

Collapse
No announcement yet.

หูฟังไม้ฝีมือคนไทย อสงไขย V.balance หูฟังขั้ว mmcx เปลี่ยนสายได้!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] หูฟังไม้ฝีมือคนไทย อสงไขย V.balance หูฟังขั้ว mmcx เปลี่ยนสายได้!!

สวัสดีพี่น้องชาว ocz ทุกท่าน วันนี้ผมขอเสนอรีวิวหูฟังฝีมือคนไทยร้านเบสหนัก.com นามของหูฟัง อสงไขย (ที่ผมรีวิวนี้เป็นเวอร์ชั่นบาลานซ์) ok สั่งของไปแล้วก็รอครับ พอหูฟังถึงบ้านก็แกะดูครับผม

กล่องแนวมากครับ
    โดยตัวหูฟังเป้นไม้(ผมไม่รู้ว่าไม้อะไร) สวยครับงานประกอบดีมาก ไม่พังง่ายๆแน่ถ้าไม่กระแทก รายละเอียดส่วนอื่นๆเค้าไม่บอกครับแต่บอกแค่มีแรงต้าน 42 โอมห์ แต่ผมลองเทสที่ 20Hz -18,000Hz ได้ยินหมดครับ(หูของผมได้ยินสุดที่18,000 เท่าที่ทดสอบหลายๆไฟล์ทดสอบนะ)
    ok ผมลืมบอกไปต้องหาสายหูฟังแยกด้วยนะครับ ขั่วmmcx (ผมใช้สายอัพเกรดขั้ว mmcx แบบทองแดงล้วน OOC ครับ)

ok ก็เผาสิครับ ผ่านไปราวๆ100ชั่วโมง

โทนเสียงเป็นโทนอุ่นครับ เสียงหนา ดนตรีนำ ร้องถอย แบบว่าถอยจนดนตรีชัดเลยหละ ผมให้เป็นsignatureตัวนี้เลย ดนตรีชัดเจนมากๆ การจัดวางชิ้นดนตรีนี่ทำได้ยอดเยี่ยมครับ
    เสียงที่ได้จากหูฟังตัวนี้
    Deep Bass = เป็นดีปเบสที่ลงได้ลึก อิมแพ็คถือว่าหนัก พอๆกับมาแชลครับ แต่ดีปเบสยังไม่ถึงกับคำว่าฟูลเพาเวอร์ครับ ประมาณกลางๆค่อนมาทางสูงหน่อยนุง
    Mid Bass = เด่นมากตรงการเดินไลน์กีต้าเบสชัดเจนมากๆ(ผมได้ยินถึงเสียงซ้อนในไลน์เบสเลยนะ) รวมทั้งกระเดื่อง กลองทอมเสียงชัดเจนมาก ถ้าฟังคลาสสิกนี่เสียงดับเบิลเบสนี่แจ่มจริงๆ
    MID = คนร้องถือว่าค่อนข้างชัด แต่มันหลบอยู่หลังเบสกับโทนสูงนี่สิ ฟังเพลงร้องบางเพลงมันหลบในจนเกินไปหน่อยครับ (ต้องหาแอมป์มาแก้)
    MiD High = เสียงกีต้า ไวโอลิน ชัดเจน ฮาโมนิกเยี่ยม รายละเอียดสูงจัด
    High = เกือบใสแต่ไม่ติดขุน มีประกายเสียงดี แต่ถ้าเพลงไหนที่เน้นแหลมลากไกลๆนี่มันติดพร่านิดๆครับ (แก้อาการพร่าด้วยการติดแอมป์)

Sound Stage = ทำออกมาค่อนข้างแคบ(พอๆกับมาแชลไม่พ้นเบิร์น) แต่ถูกชดเชยมาด้วยมิติด้านลึกที่ลึกได้ใจ และมิติสูงต่ำที่จัดว่าเด็ดมากครับ ทำให้การวางชิ้นดนตรีแต่ละชนิดจัดแบบได้ยอดเยี่ยม แยกเสียงได้เด็ดดวงมาก โดยเสียงนักร้องอยู่กลางหัวด้านในเลย มีดนตรีที่***งออกไปอยู่ด้านนอกหัวครับผม ช่องไฟดนดรีแต่ละชิ้นจะส่วนใหญ่จะถูกแยกด้วยมิติด้านลึกและมิติสูงต่ำครับแทนมิติด้านกว้างที่ทำได้ไม่ค่อยดี

สรุปข้อดี-ข้อเสีย
    ข้อดี
    +รายละเอียดสูงจัดจนทำให้ได้ยินเสียงซ้อนหรือเสียงที่ซ่อนอยู่ในเส้นเสียงนั้นอีกที
    +เปลี่ยนสายอัพเกรดได้เพื่อเพิ่มมิติได้
    +เป็นหูฟังที่ราคาไม่สูงมาก 890บาท (ไม่รวมค่าสายหูฟัง)
    +เป็นไม้สวยงาม
    +การแยกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์มาก
    +เหมาะกับเพลงที่เน้นจังหวะ ฟังสนุก เช่น pop Rock metal EDM Hip-hop (แต่ไป Classic Jazz พอไหวถ้าแก้ที่ DAC/AMP หรือสายอัพเกรด)

ข้อเสีย
    -เวทีเสียงแคบ
    -ฟังเพลงแนวร้อง บางท่านอาจจะรู้สึกเสียงคนร้องมันหลบในดนดรีไปเลย
    -ค่าหูฟังไม่แพงครับ แต่ค่าสายอัพเกรดชั้นพรีเมี่ยมทำเอาจุกแน่ๆ
    -ชอบฟ้องนอยซ์ในระบบเครื่องเสียงของท่านแบบชัดเจนมากถ้าระบบไม่ดีหรือไฟล์เน่า
    -ระวังไฟดูดหูครับ ผมโดนไปหลายรอบหละ

System ที่ผมทดสอบ

Foobar2000,Youtube + DAC ES9023

เพลงที่ทดสอบตัวอย่างจากยูทูป

พบกันใหม่ในโอกาสหน้าครับ ถ้ามีตังไปซื้อของใหม่นะครับผม ขอบคุณครับ
    Last edited by nirvash0; 26 Dec 2017, 03:07:27.

อะไรนะ!

Dual AK4490 + นั่น + นี่ มันแหล่มมั๊กๆ

Comment

โด่วดูตา1ล่อ

Comment

เสียงหวานเจี๊ยบ อิ่มมาก ทำให้ ES Sabre ไปทาง บาง + สว่างเบย ถ้าเทียบกับตัวนี้

เก็บตังซื้อ Audio GD ตัว ES 9038 Pro ก่อน คงอีก น๊าน นาน

Comment

^
          งบมีแค่ตัวนี้

coming soon...

Comment

Comment

ขุดหน่อย ของไทย ไม่มีใครสน

?

Comment

สนใจตัวนี้
                http://www.xn--12c1cc8df1b2g.com/pro...-deep-blue-sea
                ร้านนี้ ผมเข้าไปส่องๆ หลายครั้งแล้ว ไม่เคยได้ใช้บริการเลย ยังไง จะลองตัวนี้สักอัน ผมเอง ส่วนตัวไม่ค่อยฟังเพลงเท่าไหร่ครับ เลยไม่มีหูฟังดีๆ
                ขอบคุณสำหรับ กระทู้แนะนำ หูฟังคนไทยครับ

Comment

Originally posted by boycoh View Post
                  สนใจตัวนี้
                  http://www.xn--12c1cc8df1b2g.com/pro...-deep-blue-sea
                  ร้านนี้ ผมเข้าไปส่องๆ หลายครั้งแล้ว ไม่เคยได้ใช้บริการเลย ยังไง จะลองตัวนี้สักอัน ผมเอง ส่วนตัวไม่ค่อยฟังเพลงเท่าไหร่ครับ เลยไม่มีหูฟังดีๆ
                  ขอบคุณสำหรับ กระทู้แนะนำ หูฟังคนไทยครับ
                  มีท่านนึงเข้ามาคุยกับผมะ 3800 MOD Limited Edition เห็นเค้าบอกว่าแนวเสียงคล้ายๆกับตัวนี้ครับ เน้นฟังสนุกเบสคึกคักดี

Comment

Working...
                  X