Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่องหูฟังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่องหูฟังครับ

ผมใช้หูฟังไว้เล่นเกม 70% ฟังเพลง 30%
    ตอนนี้ใช้ Sennheiser pc37x + sound blaster zxr อยู่ครับ อยากขยับไปใช้หู AKG K7xx แต่หลายๆคนบอกมันขับยาก
    เลยอยากถามว่าถ้าควรขยับไปทางไหนได้บ้าง เก็บ zxr ไว้แล้วหา amp มาต่อเพิ่ม หรือควรขาย zxr แล้วไปหา dac/amp มาตัวเดียวจบเลย
    มี amp หรือ dac/amp ตัวไหนแนะนำมาได้เลยนะครับ ขอราคาเบาๆหน่อยนะครับ ^^

sound blasterx ae-5 Supported Headphone Impedance:
    16 - 600 โอห์ม

ผมมองไว้อยู่เหมือนกัน AKG K 702

Comment

zxr ก็บอกว่ารองรับถึง 600 โอห์ม แต่หลายๆคนบอกจริงๆแล้วมันขับได้ไม่หมด ผมเลยชะงักอยู่ สงสัยต้องเก็บเงินก่อน จะได้จัด amp มาด้วยเลย

Comment

อืมม...
        ถ้าเอาแค่ให้ดัง มันก็ไม่ได้ขับยากหรอก k7.. series ไม่ใช้หูฟังโอห์มสูง จริงๆไม่ได้ต้องการวงจรที่ขับหูฟังโอหม์สูงได้มากขับ
        มีบางกรณีที่ที่หูฟังโอห์มต่ำเอาไปใช้กับแอมป์หูฟังโอห์มสูงแล้วเสียงยิ่งแย่ก็มี ควรจะเป็นแอมป์ที่จ่ายกระแสได้มากพอมากกว่ากรณีหูฟังโอห์มต่ำแต่ขยับยาก มีค่าทางstatเรื่องsensitivityอะไรอีก แต่เอาเข้าจริงพวกนั้นกยังบอกอะไรได้ไม่หมดหรอก เรื่องโครงสร้างของbody ตะแกรง padอะไรเข้ามาอีก

ที่จะบอกคือ เลิกสนใจเรื่องว่าsoundcardหรือdac ampมันขับได้กี่โอห์มไปก่อน ผมจำโอห์มขงอตระกูลนี้ไม่ค่อยได้แล้ว แต่อยู่ระหว่าง32-74โอห์มมั้ง
        ซึ่งไม่ได้นับว่าเยอะ ซาวการ์ดที่เอามาโฆษณาส่วนใหญ่ว่าขับหูฟังโอห์มสูงได้ผมว่าการตลาดเกือบทั้งนั้น เพราะหูฟังโอห์มสูงจริงไม่ได้มีมากและคนใช้น้อย

k7...seriesเป็นหูฟังที่กินกระแสมากกว่า พวกdac-ampราคาเริ่มต้นหลายตัวก็ขับได้แล้ว
        เคยลองกับทำที่ทำเองเองก็ขับได้อยู่ หรือกับพวกซาวการ์ดหรือค่อตรงdacที่ไม่มีวงจรหูฟังเลยก็เหอะ ก็เสียงดีได้

อืม... ว่ายังดีล่ะ คือมันเป็นหูฟังที่ยิ่งได้dac-ampหรือsoundดีก็ยิ่งดี(ขึ้นกับmatchingด้วย) เอามาใช้กับพวกของระดับlow-midก็ได้เสียงที่ออกมาดี แต่บางท่านอาจจะบอกว่าขับไม่หมด เพราะมันยังดีไม่ถึงที่สุดของมัน แต่ถ้าเอามาต่อกับมือถือถูกหรือพวกsourceที่ไม่มีแรงเลยเนี้ย อย่าซื้อk7...มาใช้เลย

------

zxr อย่าหาแอมป์อะไรมาต่อเพิ่มเลย พวกซาวการ์ดมันส่วนมีแอมป์หูฟังในตัวหรือset gainให้มากพอแล้ว ขยายซ้อนขยาย โดยไม่จำเป็น ยิ่งเพี้ยน ถ้าจะขยับโดยวิธีนี้ผมว่าถ้าขายzxr ไปแล้วเล่นdac-ampดีกว่า แต่จะเสียฟังชันก์ทางdspบางอย่างที่มีในเฉพาะsound card.

ผมให้ขอสรุปอะไรไม่ค่อยจะได้เลยสิน่ะ ไหาร้านลองพวกk7..สักตัว ฟังดูเองดีกว่า ตัวไหนในซีรี่ย์ก็ได้ ฟังจากแบบลองต่อผ่านโทรศัพท์ กับแบบผ่านampหรือdac/amp(เออ ขออแบบที่มันมีแบตในตัวน่ะ พวกไม่มีแบตในตัวมักจะไม่มีแรง) ท่านอาจจะเข้าใจอะไรมากขึ้น

Comment

มันขับไม่ยาก แต่ถ้าจะให้มันทำได้ดีมันถึงจะต้องใช้กำลังขับเยอะๆ มันเป็นหู reference มัยก็จะเรื่องมากหน่อยๆ

Comment

เคยใช้ Zero บาดหูครับ มันเก็บรายละเอียดดีเกิดไป กลางแหลมชัด

ตอนนี้ใช้ Ag1x หมดปัญหา แหลมขึ้นได้สุดแต่ไม่บาดหู เบสดีกว่าด้วยครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ผมคงใช้หูเกมมิ่งไปก่อน รอมีงบเยอะๆค่อยขยับไปหูฟังฟังเพลงดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by eieieiei View Post
                เคยใช้ Zero บาดหูครับ มันเก็บรายละเอียดดีเกิดไป กลางแหลมชัด

ตอนนี้ใช้ Ag1x หมดปัญหา แหลมขึ้นได้สุดแต่ไม่บาดหู เบสดีกว่าด้วยครับ
                ADG1X ผมชอบเสียงนะครับ แต่ตัวนี้ติดตรงใส่ไปนานๆแล้วมันจะค่อยๆหล่นมาทับหู ทำให้เจ็บใบหูอะครับ เลยขายไปแล้ว

Comment

Working...
                X