Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ sound blaster AE-5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ sound blaster AE-5

ผมใส่การ์ดไปแล้ว เสียงไม่ออกอะครับ เสียบหูฟังไว้หลังการ์ดนะครับ

กด Set Default ตรงลำโพงแล้วเสียงไม่ออกหูฟัง ทั้งๆที่มีสัญญาณสีเขียวๆขึ้น

ผมงงมากครับตอนนี้ soundcard อันแรกด้วย ใครพอจะมีประสบการณ์ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

แอดไลน์มาคุยกันก็ได้ id line : marnoiz ครับ

เปิด Sound Blaster Connect แล้วไปที่ Set Up จากนั้นก็ตั้งค่าจากลำโพงเป็นหูฟัง Headphone 7.1 หรือ Direct HP ก็ได้ครับ แต่ถ้าเลือก Direct HP ให้ไปที่ Sound เลือกแท็บ Acoustic Engine แล้วปิด Surround ด้วยครับ ไม่งั้นเสียงจะออกมาฟังไม่รู้เรื่องเลย อันนี้จากที่เคยเอาหูฟังโทรศัพท์มาใช้นะครับ ไม่รู้ว่าตัวอื่นๆเป็นยังไง

Comment

โหลดซอร์ฟแวร์หน้าเวปยังจ๊ะ

Comment

โหลดแล้วครับผม ตัวนี้เลย ลองปรับ 7.1 แล้วก็ใช้ได้แล้วครับ เหมือนโปรแกรมมันหลอนๆ เพราะตอนแรกผมก็ปรับแบบนี้เหมือนกัน ถอดมาใส่ใหม่ทีนึงได้เฉยเลย

ตอนนี้กำลังงงกะการปรับแต่งเสียงอยู่เลยครับ มือใหม่มากๆ
        อันนี้ต่อหูฟังไว้เล่นเกมส์โดยเฉพาะเลย

อยากลองต่อลำโพง มีเซทไหนแนะนำมั้ยครับ ราคาไม่แรง

Comment

Originally posted by MarnOiz View Post
          โหลดแล้วครับผม ตัวนี้เลย ลองปรับ 7.1 แล้วก็ใช้ได้แล้วครับ เหมือนโปรแกรมมันหลอนๆ เพราะตอนแรกผมก็ปรับแบบนี้เหมือนกัน ถอดมาใส่ใหม่ทีนึงได้เฉยเลย

ตอนนี้กำลังงงกะการปรับแต่งเสียงอยู่เลยครับ มือใหม่มากๆ
          อันนี้ต่อหูฟังไว้เล่นเกมส์โดยเฉพาะเลย

อยากลองต่อลำโพง มีเซทไหนแนะนำมั้ยครับ ราคาไม่แรง
          Creative T20 หรือ T40 เลยครับ
          หรือสนใจ katana ผมลอง ib มาได้นะครับ
          เดะลดให้พิเศษเลย

Comment

ถอยไดรเวอร์ไปตัวนึงครับ ตัวล่าสุดผมว่ามันแปลกๆ

Comment

ถ้าเล่น pubg ปรับ EQUALIZER เลือกเป็นเกมส์ที่เล่นเลย pubg ไม่รองรับ 7.1 นะ ผู้เล่นระดับโปรก็ใช้แค่ 2.0

Comment

Originally posted by arios777 View Post
                Creative T20 หรือ T40 เลยครับ
                หรือสนใจ katana ผมลอง ib มาได้นะครับ
                เดะลดให้พิเศษเลย
                ชอบมากกก katana กลัวราคาจะแรงไปจังเลยครับ

ครับผมลองปรับ preset แบบ PUBG ละก็โอเค เดี๋ยวค่อยๆปรับไปเรื่อยๆ
                ไดร์เวอร์มันแปลกๆจริงด้วยแหละครับ อย่างเสียงไมค์บางทีก็ออกบางทีก็ไม่ออก ปิดเปิดโปรแกรมใหม่ไม่หาย รีเครื่องหายเฉย
                อีกหนึ่งคำถามครับ ตัวนี้มีไฟ RGB ด้วย ต่อยังไง หรือมันต้องมีตัวคอนโทรลเลอร์สำหรับ ไฟ RGB ด้วย

Comment

Originally posted by MarnOiz View Post
                  อีกหนึ่งคำถามครับ ตัวนี้มีไฟ RGB ด้วย ต่อยังไง หรือมันต้องมีตัวคอนโทรลเลอร์สำหรับ ไฟ RGB ด้วย
                  ไฟ RGB ต้องต่อสาย Molex เข้าที่ Sound Card ครับ ถึงแม้จะไม่เสียบไฟเส้น ตั้งค่าแค่ไฟที่ Sound Card ก็ตามครับ แต่ถ้าไม่เปิดไฟก็ไม่จำเป็น และถ้าจะต่อไฟเส้นด้วย ก็เอาสายที่แถมมา แล้วก็ตัวไฟเส้นที่อยู่ในกล่อง เสียบเข้าที่ Sound Card ครับ

การตั้งค่าไฟก็ไปที่ Sound Blaster Connect ครับ

Comment

ชอบมากกก katana กลัวราคาจะแรงไปจังเลยครับ

ครับผมลองปรับ preset แบบ PUBG ละก็โอเค เดี๋ยวค่อยๆปรับไปเรื่อยๆ
                    ไดร์เวอร์มันแปลกๆจริงด้วยแหละครับ อย่างเสียงไมค์บางทีก็ออกบางทีก็ไม่ออก ปิดเปิดโปรแกรมใหม่ไม่หาย รีเครื่องหายเฉย
                    katana ตอบโจทย์ท่านแน่ๆ ถ้าเล่น pubg อ่ะ แต่ผมสายเพลง มันเหมือนไม่สุด
                    ส่วน AE-5 ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ผมลงไดร์เวอร์กับตัวโปรแกรม connect 2 เวอร์ชั่นล่าสุด ยังไม่พบอาการผิดปกตินะครับ
                    แนะนำลองลบแล้วลงใหม่ดูครับ
                    ส่วนเรื่องไฟ RGB ท่านต้องต่อสาย molex 4 pin ครับ ไฟถึงออก
                    แล้วถ้าจะต่อสาย led ด้วย ก็เอาจากด้านข้าง sound card ครับ

Comment

Originally posted by arios777 View Post
                      katana ตอบโจทย์ท่านแน่ๆ ถ้าเล่น pubg อ่ะ แต่ผมสายเพลง มันเหมือนไม่สุด
                      ส่วน AE-5 ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ผมลงไดร์เวอร์กับตัวโปรแกรม connect 2 เวอร์ชั่นล่าสุด ยังไม่พบอาการผิดปกตินะครับ
                      แนะนำลองลบแล้วลงใหม่ดูครับ
                      ส่วนเรื่องไฟ RGB ท่านต้องต่อสาย molex 4 pin ครับ ไฟถึงออก
                      แล้วถ้าจะต่อสาย led ด้วย ก็เอาจากด้านข้าง sound card ครับ
                      สนใจจัง
                      katana X อิอิ เท่าไหร่เหรอครับ

แล้ว Molex 4 pin เนี่ย หาซือ้ที่ไหน ซื้อมาแล้วเสียบเข้ากับที่ไหน บอร์ดเหรอครับ ผมประกอบคอมได้งูๆปลาๆ cpu+mb+vga ได้แต่เรื่องไฟนี้ลำบากเลย ต้องหาอ่าน

Comment

โอเค ผมเข้าใจละ Molex to 4 pin ผมเสียบไม่ได้ละบอร์ดเต็ม
                        ตอนแรกบ้าเห่อติดพัดลมเยอะเต็มเลย
                        ปกติยังงี้แก้ยังไงเหรอครับ

Comment

โอเค ผมเข้าใจละ Molex to 4 pin ผมเสียบไม่ได้ละบอร์ดเต็ม
                          ตอนแรกบ้าเห่อติดพัดลมเยอะเต็มเลย
                          ปกติยังงี้แก้ยังไงเหรอครับ
                          ผมจัดมา 8990 ซื้อมาใช้ได้ตอนนี้ก็วันที่ 6 ล่ะครับ
                          ปล่อยให้ 8000 ถ้วน แถมสาย aux คุณภาพสูงราคา 1200 ด้วยเลยครับ
                          ส่วนสาย molex ผมต่อจาก psu เข้า AE-5 เลยครับ

Comment

ผมจัดมา 8990 ซื้อมาใช้ได้ตอนนี้ก็วันที่ 6 ล่ะครับ
                            ปล่อยให้ 8000 ถ้วน แถมสาย aux คุณภาพสูงราคา 1200 ด้วยเลยครับ
                            ส่วนสาย molex ผมต่อจาก psu เข้า AE-5 เลยครับ
                            ต้องสั่งซื้อแบบไหนครับ Molex to ?? เข้า psu ช่องไหนเอ่ย

Comment

ต้องสั่งซื้อแบบไหนครับ Molex to ?? เข้า psu ช่องไหนเอ่ย
                              ถ้าปกติมันแถมมาให้ใน psu อยู่แล้วครับ แหล่งซื้อตามร้านคอมทั่วไปน่าจะมีขายครับ
                              สาย molex 4 pin ทั่วๆไปนี้แหละครับ ไม่ to นะครับ

Comment

Working...
                              X