Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำลำโพง งบน้อย 1500 [มือใหม่]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำลำโพง งบน้อย 1500 [มือใหม่]

เปลี่ยนใจละคับหันมาเล็ง 2ตัวนี้
    Edifier M1370BT
    Edifier XM6PF
    ตัวแรก M1370BT ดูรีวิวในยูทูปเสียงค่อนข้างโอเค มีบลูทูธ ราคากล้อมแกล้ม ดอกแซทเทิล-ซับ 2.5"-5"
    ตัวสอง XM6PF ยังหารีวิวฟังเสียงไม่ได้ แต่คิดว่าเสียงคงดีกว่าเพราะดอกแซทเทิล-ซับ 3"-6" ไม่มีบลูทูธ ชอบดีไซน์ดูเป็นเหลี่ยมเป็นสันสวยใช้ได้ ราคากัดฟัน
    แล้วเว้นสักพักกะว่าจะต่อด้วยซาวน์การ์ด CREATIVE SOUND BLASTER AUDIGY RX ราคา 2k พอสู้ไหวอยู่ ตัว AUDIGY RX ให้เสียงที่เหมาะสมกะลำโพงด้านบนมั้ยคับ ท่านใดเคยใช้/พอรู้ ช่วยให้แนะนำ/อธิบายให้หน่อยคับผม

====================================================================
    รบกวนท่านๆแนะนำ+ชี้แนะ ลำโพงให้คนมือใหม่หน่อยครับ งบน้อยมี 1,500 ครับ เอาตัวไหนดีครับ
    ใช้งานเน้นดูหนัง เลยอยากได้เสียงเบสที่สามารถปล่อยรัวๆได้ [บางฉากต่อสู้เสียงเบสมันแตกๆเหมือนไปไม่ถึงได้ยินแล้วก็ขัดๆหู] เสียงกลาง แหลม ไม่ได้เน้นมาก ขอเอาแค่ประมาณกลางๆไม่บาดหูก็พอ ฟังเพลงหลายแนว ncs edm ไทย สากล เพลงเก่าๆ80s ชอบเบสออกมาเป็นลูกๆชัดเจน แล้วเคลียไม่คราง

ที่มีใช้อยู่ก็ค่อนข้างพอใจแต่ติดเรื่องเบสอย่างเดียว ลำโพงเก่าดอกมันเล็กมากปล่อยเบสไม่ค่อยไหว เลยอยากขอคำแนะนำครับ
    ทุกวันนี้ใช้ ตัวลำโพง herman kardon hk195 ซาวด์ออนบอร์ด asrock z97 extream6 ครอบอีควอไลเซอร์ด้วย fxsound enhancer v13.019 ดูหนังฟังเพลงผ่านโปรแกรม pot player ชอบฟังย่านเสียงประมาณนี้ครับ[ตามภาพด้านล่าง]

ขอบคุณครับ
    Last edited by sperrr; 12 Jul 2018, 02:53:51.

MICROLAB M300BT

หรือ Edifier M1360 Bl 2.1

Comment

Originally posted by LightningBird View Post

ต่างกันอย่างไรครับ 2ตัวนี้ เบสมันตึ๊บๆตั่บๆดีมั้ย ข้อพิจารณาเป็นอย่างไรบ้าง
      รบกวนแนะนำหน่อยครับ เพิ่งจะซื้อครั้งแรกเลยครับเรื่องเสียงไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

Comment

ตึ๊บมากตัวบน ตึ๊บน้อยกว่าหน่อยแต่เพิ่มลดเสียงสะดวกตัวล่าง
        สายตึ๊บตัวบนอย่างเดียว ลองใส่หูฟังแล้วลองฟังในyoutubeดู

Originally posted by LightningBird View Post

Comment

งบนี้ผมเอา T3300

เสียงดอก sat คงสู้ของเดิมไม่ใด้แน่ แต่ถ้าซับล่ะก็คิดว่าน่าจะตอบโจทย์ที่ว่าใด้

Comment

ขออนุญาตแวะมาเกาะด้วยคนครับ กำลังหาลำโพงใหม่อยู่พอดี งบเท่า จขกท.
            เน้น J-Pop (AKB48 Group) เป็นหลัก อันไหนเวิร์คกว่ากันครับ (?)

Comment

MICROLAB M300BT VS. CREATIVE T3300

ตัดสินใจยากเลยครับ ปวดหัว ราคาเท่าๆกัน

Comment

เอา MICROLAB X3 ไหมปล่อยให้ 1500 มาหิ้วไปเองนะ 555+

Comment

Originally posted by good11 View Post
                  เอา MICROLAB X3 ไหมปล่อยให้ 1500 มาหิ้วไปเองนะ 555+
                  จริงๆผมก็แอบอยากได้อยู่เหมือนกันคับท่านกู๊ด แต่ก็กลัวถ้าได้มาลองฟังลองใช้แล้วเกิดไม่ถูกใจขึ้นมานี่สิงานงอก

Comment

ชอบเบสCREATIVE T3300ครับ

Comment

ถ้าจะเล่นสายเสียง ผมแนะนำ ตั้ง Flat จะดีกว่าครับ

1500 นี่ช้างน้อย+DAC ได้มะ

ไม่ก็ Microlab

Comment

flat ทนฟังมิได้เลยคับ เสียงตายด้านไร้ซึ่งมิติ ไม่มีรายละเอียดใดๆเลย ตั้งแต่ผมพบเจอกะ fxsound ขาดมันไม่ได้เลย เหมือนแอพ poweramp ในมือถือ

Comment

เปลี่ยนใจละคับหันมาเล็ง 2ตัวนี้
                          Edifier M1370BT
                          Edifier XM6PF
                          ตัวแรก M1370BT ดูรีวิวในยูทูปเสียงค่อนข้างโอเค มีบลูทูธ ราคากล้อมแกล้ม ดอกแซทเทิล-ซับ 2.5"-5"
                          ตัวสอง XM6PF ยังหารีวิวฟังเสียงไม่ได้ แต่คิดว่าเสียงคงดีกว่าเพราะดอกแซทเทิล-ซับ 3"-6" ไม่มีบลูทูธ ชอบดีไซน์ดูเป็นเหลี่ยมเป็นสันสวยใช้ได้ ราคากัดฟัน
                          แล้วเว้นสักพักกะว่าจะต่อด้วยซาวน์การ์ด CREATIVE SOUND BLASTER AUDIGY RX ราคา 2k พอสู้ไหวอยู่ ตัว AUDIGY RX ให้เสียงที่เหมาะสมกะลำโพงด้านบนมั้ยคับ ท่านใดเคยใช้/พอรู้ ช่วยให้แนะนำ/อธิบายให้หน่อยคับผม

Comment

จากที่ลองมา ถ้ามีงบเหลือซื้อsound card ให้เอางบไปโปะลำโพงแทนคุ้มกว่า ที่ลำโพงเลเวลนี้
                            ใช้on board หรือdacจีนถูกๆ ตัวละ400฿ก็โอเคแล้ว
                            เว้นแต่ว่า เล่นเกม ดูหนัง ก็อีกเรื่องนึง ตามความเห็นผมนะ

Comment

ส่วนตัวผมเคยเล่น X3, T3300, XM6PF, ตระกูล M300 ไม่มี BT อันที่จริงมีอีกหลายรุ่นแต่นึกไม่ค่อยออกแล้วครับ 555
                              - ผมชอบเสียงร้องกับรายละเอียดของ T3300 มากสุด ถึงจะเป็นดอก Full range แต่สามารถถ่ายทอดรายละเอียดออกมาได้ดี
                              ส่วนซับแบบยิงพื้นมันจะดูนิ่มนวล เสียงแผ่กระจาย ไม่ตูมตาม เหมือนกับทำออกมาให้เติมเต็มย่านเสียงต่ำให้กลมกลืนกับกลางแหลม
                              - XM6PF อีกตัวที่เสียงครบเครื่องดีครับ เสียงกลางอิ่ม ปลายเสียงคมจัดจ้าน อาศัยเบิร์นนานหน่อย ปลายแหลมจะเริ่มนุ่มนวล เบสยิงด้านหน้าแรงปะทะดี เบสฟังสนุก
                              - M300 แนวเสียงคล้ายๆ XM6PF ขนาดดอกและกำลังขับจะน้อยกว่า
                              - x3 เด่นเสียงกลาง ปรับหมุน sat สร้างเวทีเสียงได้ เสียงใสพอประมาณ ไม่เด่นมาก เบสแบบตู้สูตร โทนนุ่มลึก

การ์ด RX เสียงเป็นธรรมชาติดีครับ ไม่ถูกปรุงแต่งมาก เน้นฟังสบาย หน้าตาโปรแกรมอาจจะปรับยากหน่อย แต่ใช้งานไปนานๆ ก็ไม่น่ามีปัญหา

Comment

Working...
                              X