Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี Music Player ตัวไหน ลด Volume แต่ไม่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี Music Player ตัวไหน ลด Volume แต่ไม่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงบ้างครับ

ถามเผื่อไว้ครับ, โดยปกติแล้ว การลด Volume ผ่านซอร์ฟแวร์ จะทำให้สัญญาณอ่อนลงอะไรสักอย่าง ท่านนึงเคยอธิบายไว้ ว่ามันมีผลต่อคุณภาพเสียง ให้ไปลดทางผ่านฮาร์ดแวร์แทน แต่ตอนนี้ผ่านมานานแล้ว เลยสงสัยว่า มี Music Player ตัวไหน ลด Volume แล้วไม่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงบ้าง เพราะหลักๆ แอมป์หรือลำโพงราคาเริ่มต้น มักจะมีคุณภาพการเพิ่ม/ลดเสียงของ Volume ที่ไม่ได้เทพอะไรมากมาย เลยคิดว่า ถ้าหากเราคาริเบตเสียงกันจริงจัง ไปลดทางฝั่ง Software น่าจะชัวร์กว่า เพราะสามารถลดด้วยค่าที่ชัดเจนได้ แต่ทีนี้ มันก็ดันมีผลต่อคุณภาพเสียงอีก เลยถามว่าจะมีบ้างไหมโปรแกรมพวกนั้น

คหสต
    ลดทางปลายทางชัวร์สุดครับ
    ต้นทางมาเต็มๆ ปลายทาง (Amp) ทำหน้าที่ แค่ตามกำลัง (Volume) ที่ตั้งไว้ จะไม่เป็นการ Boost สัญญาณ
    สังเกตง่ายๆ ลองฟังเพลงที่เบสหนักๆ จะเห็นความต่างที่ชัดเจนเลยในความดังของเสียงที่เท่ากัน เช่น (ต้นทาง 50 ปลายทาง 80) = (ต้นทาง 80 ปลายทาง 50)
    ยกเว้นในระบบเป็น Digital ก่อน สุดทางจะเป็น Analog ปรับ Volume ที่ส่วน Digital จะไม่มีผลต่อเสียง แต่ถ้าเป็น Analog มีผลแน่ๆ

Comment

ไม่เข้าใจเลยครับ ผมว่าผมตกเรื่องส่ง digital แน่เลย นี้ท่านบอกว่า ปรับ volume ตอนส่ง digital ไปนี้ ไม่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงใช้ไหมครับ ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้ แอมรับ analog หละ ตัวธรรมดา volume มันก็พื้นๆ มันจะมีปัญหา เวลาเปิด เบาเกินไป หรือ ดังเกินไป เสียงมันก็จะเพี้ยนๆหน่อย ไม่เต็ม 100% และ ฟังออกชัดเจน เปิดไปที่ประมาณ 30-40% กับ ลดในโปรแกรม หรือ digital เหลือ 60-70% เสียงมันจะต่างกับ ต้นทาง 100 ปลายทาง 20-30 ผมเลยคิดว่า หา volume ของแอมที่ดีสุด และมาลดทาง digital หรือในโปรแกรมแทนอะไรประมาณนี้ครับ
      Last edited by PPG-GX2-SC; 30 Nov 2018, 03:27:37.

Comment

นอกจากนี้ ตอนคาริเบตลำโพงเอง ถ้าหากเปิด volume ไว้สัก 30% คาริเบตเสร็จไป หมุน volume 31% แบบนี้ก็ต้องนั่งคาริเบตใหม่แน่ แต่ถ้าตัวโปรแกรม volume มันลดเสียงทุกๆย่านความถี่ไปสัก 1db ผมว่ามันคงแม่นยำกว่าปรับ volume ที่ตัวลำโพงแน่

Comment

ถ้าปิดตาทดสอบ ผมว่าคน 9.8/10 แยกไม่ออกหรอก ( ผมก็ 1 ใน 9.8 นั่นด้วย )

ระบบที่สามารถฟ้องการปรับโวลุ่มแบบผิดที่ผิดทางใด้ ผมว่าน่าจะต้องสัก 50k up และหูคนฟังก็ต้องดีสุดๆ

ทางเดียวที่จะรู้ เทสโลดขอรับ กับระบบที่เรามีนั่นเหละ

ถ้าให้ดีก็เทสไปสัก 2-3 ชั่วโมง ให้ประสาทเริ่มล้า แล้วมาดูกันว่าความยุ่งยากวุ่นวานที่เรานั่งแก้มันแทบแย่ จะคุ้มค่ากับเสียงที่แตกต่างกันหรือไม่

Comment

ถ้าเป็น avr หรือ sound card บางรุ่นจะมีพวก night mode พวกนี้เปิดเบาๆ เสียงก็มาครบ

แต่ปกติผมก็ปรับ volume เอาบนโปรแกรม เพราะมันง่ายดี

Comment

ใช้ครับ แบบนั้นเลย แต่ของผมไม่มี nightmode เปิดเบาไปเสียงมาไม่ครบ, แต่ปรับในโปรแกรมก็เหมือนว่า คุณภาพเสียงแย่ลง เพราะบิดเบือนสัญญา

Comment

Working...
              X