Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค่ะ เรื่องเสียงจี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค่ะ เรื่องเสียงจี่

ใช้ eacan a200 สังเกตุว่า ตอนเช้าๆ7.00-8.30 และ ตอนเย็น ประมาณ 1-3ทุ่ม เสียงจี่จะมาบ่อยมาก ปรากฏว่าสาเหตุมาจากเครื่องทำน้ำอุ่น(เจอเข้าโดยบังเอิญ ทดสอบหลายทีแล้วปรากฏว่าใช่จริงๆ) คือ เวลาที่มีใครอาบน้ำในหอพัก ลำโพงจะจี่ขึ้นมาทันที อยากทราบว่าจะแก้ไขยังไงดีคะ ขอบคุณค่ะ

เกี่ยวกันไหมไฟตก เปลี่ยนหม้อมิเตอร์แอมป์สูงขึ้นสำหรับบ้าน

Comment

ไปดูกระทู้เก่าๆ บอกว่าถ้าground จะช่วยได้ ถ้าหนูเอาสายไฟ ยึดกับ น๊อต 6 เหลี่ยมใต้ sub(มันจะมีอยู่ตัวนึง) แล้วเอาไปผูกกับตะปู ที่ตอกเข้ากำแพงอย่างนี้ถูกหรือเปล่าคะ

Comment

ground ที่หอไม่มีหรือครับ ถ้ามีก็ต่อเข้ากับส่วนที่เป็นโลหะ ได้เลย

Comment

Originally posted by camera View Post
          ground ที่หอไม่มีหรือครับ ถ้ามีก็ต่อเข้ากับส่วนที่เป็นโลหะ ได้เลย
          ไม่มีค่ะ

ถ้าวางใกล้หน้าต่าง เอาสายกราวผูกเข้ากับมุ้งลวดได้ใหมคะ

Comment

แล้วมุ้งลวดเขาจะเชื่อมต่อกับกราวด์อาคารหรือไร คิดว่าไม่นะ
            ตรวจสอบปลั้กที่ผนังอาคาร เป็นระบบสามขาหรือเปล่า

Comment

Originally posted by noomkorat View Post
              แล้วมุ้งลวดเขาจะเชื่อมต่อกับกราวด์อาคารหรือไร คิดว่าไม่นะ
              ตรวจสอบปลั้กที่ผนังอาคาร เป็นระบบสามขาหรือเปล่า
              ปลั๊ก เป็น 2 ขาทั้งหอเลยค่ะ(หอเก่า)

Comment

ขอรุ่นลำโพงและแอมป์หน่อย

Comment

Originally posted by noomkorat View Post
                  ขอรุ่นลำโพงและแอมป์หน่อย
                  eacan a200s 5.1 ค่ะ

Comment

ลองกลับปลั๊กแอมป์ ไม่หายหาซื้อปลั๊กพ่วงรุ่นที่มีที่กรองสัญญาณรบกวนจาก AC.
                    น่าจะง่ายสุด เพราะพอรู้แหล่งกำเนิดสัญญาณแล้ว
                    เครื่องทำน้ำอุ่น คุณภาพห่วยไม่มีการกรองสัญญาณทิ้งก่อน
                    และยากเพิ่มตรงไม่มีขากราวด์ไว้

Comment

ตอนแรกใช้ X-Fi ก็ปกติ พอถอด X-Fi ออก มาใช้ onboard เสียงจี่มาทันที่
                      ตามที่ท่านเรือ เคยกว่าไว้ว่า Noise มันเยอะมากๆออนบอร์ด

Comment

กระถางต้นไม้ใหญ่สุึดเท่าที่พื้นที่จะอำนวยใส่ดินแน่นๆเปลูกต้นไม้ใหญ่หน่อยก็ดีแนะนำต้นวาสนามันขึ้นตรงและใบไม่รก
                        ต่อกาวยิงลงในกระถางนั่นแหละช่วยได้ถ้าลำโพงไม่วัตต์โหดมาก

ส่วนกระถางต้นไม้วางไว้ที่ระเบียงแล้วลากสายเอานะท่านไว้ในห้องกลางคืนจะหายใจไม่ออกเอา
                        Last edited by Lui; 3 Feb 2009, 19:26:59.

Comment

ตอนนี้แก้ไขได้ระดับนึง แล้วค่ะ เมื่อก่อนปรับ master volume ที่10% แล้ว ไปขยายเสียงที่ตัวลำโพง ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ปรับ master volume ที่100% แล้ว ไปปรับความดังที่ตัวลำโพง เอา ก็ลด ความดังของเสียงจี่ลงไปได้บ้าง ค่ะ(แต่ก็ยังมีอยู่ นิดๆ)

Comment

ตอนนี้ เป็นผมคงย้ายหอ เพราะมีเครื่องทำน้ำอุ่น แต่ไม่มีกราวด์ กลัวตายสภาพไม่น่ามองครับ
                            .............
                            เดี๋ยวไปอัญเชิญเทพไฟฟ้า มาช่วยแก้ไขครับ

Comment

ปกติ เครื่องทำน้ำอุ่น ต้องมีสายดินเสมอตามที่ท่าน Camera ว่าไว้ครับ สามารถแอบพ่วงสายดินขนานจากเครื่องทำน้ำอุ่นมายังอุปกรณ์เครื่องเสียงได้ แต่เสี่ยงที่ต้องเดินสายแล้วกลัวเจ้าของไม่ปลื้มตอนจะย้ายออกครับ แอบเจาะผนังก็เสี่ยงเช่นกัน ทั้งเจ้าของหอและกราวด์ลงไม่ดี ตามมาตรฐาน วสท.ต้องมีความต้านทานดินกับอุปกรณ์ต้องไม่เกิน 5 โอห์มครับ

การลงกระถางต้นไม้ก็พอช่วยได้ครับ แต่ไม่ใช่พื้นโลกที่เป็นระดับอ้างอิงครับ

ถ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไม่มีสายดิน แนะนำย้ายหอสถานเดียวครับ

อ้อ.. ถ้าหอมีสายดินจากหลักล่อฟ้า อย่าพ่วงเด็ดขาดครับ หากฟ้าผ่าลงมาอุปกรณ์ในห้องจะกระจายทันทีครับ ปกติเขาแยกคนละระบบกันครับ

Comment

Working...
                              X