Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง soundcard ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง soundcard ครับผม

คือผมอยากจะต่อชุด home theater เข้า pc ผ่านตัว optical ครับ
    ทีนี้ดูไว้สองรุ่นที่รองรับ 5.1 คือ dolby live กับ dts
    คือ Sound Blaster Z กับ Sound Blaster ZXR

คำถามคือเราจำเป็นต้องเอาตัวแพงคือ ZXR รึเปล่าครับถึงจะได้คุณภาพเสียงดีกว่าถ้าในกรณีที่ต่อ optical ให้ตัว กล่องของ sony decode อยู่แล้วอะครับ คือไม่ได้เสียบช่อง 3.5 ทีมี front rear center ของ soundcard อะครับ(ผมเข้าใจว่า soundcard เป็นตัวทำให้เสียงออกเป็น 5.1 ในกรณีที่ต่อช่อง 3.5) แต่ถ้าในกรณีที่ต่อ optical soundcard แค่ส่งสัญญาณแต่ที่ decode ทำให้เป็น 5.1 จะเป็นกล่องของชุด sony hometheater อะครับ ถ้าเข้าใจผิดขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเอาแค่ส่ง Pass through DTS/Dolby จากหนังไปถอดที่อื่น จะใช้ sound รุ่นตัวไหน หรือ onboard ก็ได้ ขอแค่มีช่อง Coax/Optical ตามที่ต้องการก็พอ คุณภาพเสียงอยู่ที่ตัวถอดล้วนๆ ครับ

แต่ถ้าจะเอาเสียง 5.1 ธรรมดาจากแหล่งอื่น อย่างเช่น จากเกม ส่งไปด้วย อันนี้ต้องมีตัว Encode อย่าง Dolby Digital Live หรือ DTS Connect เพิ่มมาด้วย

Comment

Originally posted by osxp View Post
      ถ้าเอาแค่ส่ง Pass through DTS/Dolby จากหนังไปถอดที่อื่น จะใช้ sound รุ่นตัวไหน หรือ onboard ก็ได้ ขอแค่มีช่อง Coax/Optical ตามที่ต้องการก็พอ คุณภาพเสียงอยู่ที่ตัวถอดล้วนๆ ครับ

แต่ถ้าจะเอาเสียง 5.1 ธรรมดาจากแหล่งอื่น อย่างเช่น จากเกม ส่งไปด้วย อันนี้ต้องมีตัว Encode อย่าง Dolby Digital Live หรือ DTS Connect เพิ่มมาด้วย
      ผมเห็น Soundcard ที่มีตัว Encode มีต้องแต่ SOUND BLASTER Z ราคาอยู่ที่ 2600 ไปถึง SOUND BLASTER ZXR ราคาอยู่ที่ 7000

ผมเลยอยากถามว่าการ Encode จะต่างกันรึเปล่าครับและจะมีผลต่อคุณภาพเสียงเวลาต่อเข้าชุด home theater ผ่าน optical รึเปล่าครับระหว่างรุ่นถูกกับแพงครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ต่างหรอกครับ

เพราะต้นทางจะส่งมาความละเอียดสูงขนาดไหน แต่พอ encode เป็น DTS/Dolby คุณภาพเสียงก็จะลดลง เพราะโดนบีบอัดในแบบ Lossy

พอปลายทางถอดออกมาก็ได้คุณภาพตามที่ถูกบีบอัดมาแล้ว แต่ยังไม่ได้คุณภาพเสียงเท่าต้นฉบับ

ถ้าเป็นระบบใหม่ๆ อย่าง DTS-HD MA, Dolby TrueHD พวกนี้จะบีบอัดแบบ Lossless พอถอดรหัสมาแล้วได้คุณภาพเท่าต้นฉบับ แต่ต้องส่งไปทางช่อง HDMI ครับ

Comment

Working...
        X