Announcement

Collapse
No announcement yet.

สัมผัสแรก(ของผม)กับเมาส์ระดับHD!! Logitech G5 BF2142 Special Edition

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สัมผัสแรก(ของผม)กับเมาส์ระดับHD!! Logitech G5 BF2142 Special Edition

หลังจากโพสถามใครหลายๆคนเกี่ยวกับเมาส์ที่จะซื้อใหม่ เนื่องจากเก็บตังค์ตั้งนานก็อยากให้ได้ของดีเป็นธรรมดาครับ
    ก็ได้ข้อสรุปว่า จะซื้อตัวนี้หล่ะ Logitech G5 Laser Mouse แต่จะซื้อทั้งที ทำไมต้องให้เหมือนชาวบ้าน!! ก็เลยเสาะหาจนได้มาครับ
    Logitech G5 Battle Field 2142 Special Edition

มาดูกันเลยดีกว่าครับ

หน้ากล่องก็ตามปกติ เป็นพลาสติกใสขึ้นรูป แสดงให้เห็นอุปกรณ์ภายใน (กล่องยู่หน่อย เพราะเอาใส่เป้แล้วขี่จักรยานกลับบ้านครับ)

ด้านหลังก็บอกรายละเอียดของตัวProductหน่อย

ด้านข้างอีก2ด้าน

มาแกะกล่องกันเลยดีกว่าครับ

เท่าที่เห็นตอนนี้ก็มี CD Driver, Manual, Cartridgeใส่ตุ้มถ่วง ว่าแต่ ตัวตุ่มถ่วงจะมาในลักษณะไหนน้า... อยากรู้จริงๆ

พอแกะออกมาหมดก็พบแล้วครับ อยู่ในกล่องเหล็กลายG5 สวยงามดีแท้(ทีแรกนึกว่าแถมกล่องเหล็ก ลองหยิบออกมามันหนักๆเลยรู้ว่าเป็นกล่องใส่ตุ้มถ่างครับ)

เมื่อเมาส์มันเทพแล้ว Mouse pad ก็เป็นอะไรที่ขาดไม่ได้เช่นกัน

เดินหาตั้งนาน กับPadแบบนี้ วัสดุเหมือนกับGamingpad ยี่ห้อหนึ่งแต่ราคาถูกกว่าเยอะเพราะวัสดุด้านล่างมันไม่ได้กันลื่น แต่ด้านที่สัมผัสกับเมาส์นั้นเหมือนกัน จะไปยากอะไร ก็เอาเทปกาว2หน้าแบบบาง ติดกับโต๊ะก็ได้ อิๆๆ ประหยัดเงินไปเยอะเลย

มาดูตัวเมาส์กันเลยครับ

ด้านซ้าย มีร่องให้นิ้วโป้งวางได้ถนัด พร้อมปุ่มอีก1ปุ่ม ตั้งได้ว่าจะให้มันทำอะไรถ้าลงโปรแกรมที่แถมมาครับ

ด้านขวา

ด้านหน้า จะเห็นว่าตัวเมาส์นั้นเอียงมาทางด้านขวา ฉะนั้น ใครถนัดซ้ายก็หมดสิทธิ์ครับ

ด้านหลัง

มุมบนกันบ้าง แหม ลายBF2142นี่มันสวยจริงๆ ไม่เหมือนใครด้วย จะเป็นว่ามีปุ่ม +กับ - 2ปุ่มนี้ใช้เพิ่มลดค่าDPIได้ในขณะใช้งานเลยครับ
    ค่าปกติจะเป็น 2000, 800, 400 DPI แต่สามารถจะตั้งใหม่และตั้งได้สูงสุด5ค่าความละเอียดโดยโปรแกรมที่แถมมาครับ (Set Piont) นับว่าเป็นฟังก์ชันที่สะดวกต่อการใช้งานจริงๆ

สายเมาส์เป็นสายถัก(น่าจะเป็นไนลอนอ่ะครับ ไม่แน่ใจ) ข้อดีคือ บิดงอได้ไม่ต้องกลัวสายไฟข้างในขาด แต่ถ้าทำน้ำหกใส่ล่ะก็เป็นเรื่อง!!

หัว USB Fullspeed แต่กลับไม่มีอะไรครอบมาให้แฮะ น่าจะมีอะไรกันมาให้ซะหน่อย(ขนาดจอยเกมพี่แกยังครอบมาให้เลย แต่เมาส์กลับไม่มีอ่ะ งกจริงๆ)

ด้านล่าง

มาดูทางด้านCartridge กันบ้างครับ

ตุ้มถ่วงใส่กล่องมาอย่างสวยหรู พร้อมทั้งตัวตลับสีสันสดใส

แกะมันออกมา มีตุ้มหนัก 1.7 กับ 4.5 กรัม อย่างละ 8อัน รวมน้ำหนัก 49.6กรัม แต่ใส่ได้มากสุดครั้งละ8อัน=36กรัม ครับ

ตัวตลับสีส้ม แจ๊ด~

ใส่เข้าไปตรงนี้เลย!!

เนื่องจากไม่มีเกมFPSให้ทดสอบ เพราะปกติไม่ค่อยเล่นแนวนี้อ่ะนะครับ แต่ที่ซื้อนี่จะเอามาทำงานด้านกราฟฟิคอ่ะครับ เลยขอบอกด้วยความรู้สึกหลังจากที่ได้ลองใช้กับโปแกรมและเกมเหล่านี้ละกันครับ
    Adobe Phtoshop CS2
    ได้ลองครั้งแรกบอกได้เลยว่า จับถนัดมือมาก ไม่มีอาการลื่นหลุดมือเลย Curserก็แม่นยำมาก แต่ออกจะเร็วไปหน่อย ยังดีที่ได้โปรแกรมSet Pointกับปุ่มลดDPIช่วยไว้ ทำให้งานสะดวก รวดเร็วขึ้นเยอะเลยครับ แล้วการถ่วงน้ำหนักก็ช่วยให้งานที่ได้ละเอียดและแม่นยำขึ้นมากครับ

GTA San Andreas
    เป็นเกมเดินยินเกมเดียวที่มีอยู่ในเครื่องจริงๆครับไม่พูดมาก มาลองกันเลยดีกว่า งานนี้ได้ปุ่มเพิ่ม-ลด DPIช่วยชีวิตไว้อีกแล้ว เวลาวิ่งลุยก็เพิ่มให้มันเร็วๆได้ เวลานั่นซุ่มก็ลด จะได้แม่นๆ แหม มันช่างเป็นอะไรที่สะดวกจริงๆ ทีแรกตอนซื้อมานึกอยู่ว่าจะได้ใช้เร้อ~ ปุ่มแบบนี้หน่ะ แต่ท้ายที่สุดก็มีประโยชน์จริงๆครับ

สรุปผลการทดสอบ
    ถือว่าทำออกมาได้เยี่ยมมากกับเมาส์ตัวนี้ ความคุ้มค่าที่ได้ใช้งานก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ ทุกปุ่มได้ใช้งานหมด ปุ่มด้านซ้ายที่ตรงกับนิ้วโป้งก็ไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ต้องหักนึ้วหลบเวลาใช้งานแต่อย่างใด (จำได้ว่ารุ่นก่อนๆอยู่ตรงนิ้วโป้งเลย เวลาทำงานเสียวจะกดไปโดน) วัสดุที่ใช้ก็จับแล้วไม่ลื่นครับ วางใจได้เลย
    คอมเมนท์เล็กน้อย เมาส์ระดับนี้จริงๆแล้วน่าจะมีอะไรหุ้มหัวUSBมาให้หน่อย เวลาที่ไม่ใช้จะได้เก็บไว้ได้โดยไม่เกิดออกไซด์ครับ

โดยรวมแล้ว ถือว่าคุ้มค่ามากครับ กับการรอคอยและเก็บเงินค่าขนมมาซื้อ..

มีอะไรก็ถามไว้ได้เลยครับ

ซื้อมาเท่าไรครับ

Comment

ราคาเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by jasonmonday View Post
        ซื้อมาเท่าไรครับ
        Originally posted by eakkphol View Post
        ราคาเท่าไรครับ
        54ยูโรครับ ตีเป็นเงินไทย(x48)ก็ราวๆ 2592ครับ

Comment

ไม่ชอบลายมันอ่ะคับ อยากๆด้แบบดำๆ อ่ะ แต่ชอบตรงที่หรูและสามารถถ่วงน้ำหนักได้อ่ะคับ ^^"

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
            ไม่ชอบลายมันอ่ะคับ อยากๆด้แบบดำๆ อ่ะ แต่ชอบตรงที่หรูและสามารถถ่วงน้ำหนักได้อ่ะคับ ^^"
            ถ้าไม่ชอบลาย BattleField 2142 ก็ซื้อ G5 รุ่นปกติครับ
            คุณสมบัติเหมือนกันทุกอย่าง แค่ไม่มีลาย BF2142 เอง
            (รู้สึกจะถูกกว่าพอสมควรด้วย)

Comment

พอดีที่ผมอยู่ราคามัน54Eurosเท่ากันครับ เลยว่า ยังไงก็ขอให้แปลกไว้ก่อน อิๆ
              แต่ว่าพอของจริงแล้ว ลายสวยใช้ได้เลยนะครับ แต่สีมันจะด้านๆหน่อยเท่านั่้นเอง

Comment

ว่าด้วยความสวยก็น่าจะคุ้มกับราคานะครับ
                เท่ดีแฮะ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  พอดีที่ผมอยู่ราคามัน54Eurosเท่ากันครับ เลยว่า ยังไงก็ขอให้แปลกไว้ก่อน อิๆ
                  แต่ว่าพอของจริงแล้ว ลายสวยใช้ได้เลยนะครับ แต่สีมันจะด้านๆหน่อยเท่านั่้นเอง
                  ดีจังครับ
                  ราคาจากเว็บ Logitech เองต่างกันตั้ง USD20 แน่ะ
                  (ตัว G5 ธรรมดาอยู่ที่ $59.99 ส่วนรุ่น BF2142 อยู่ที่ $79.99)

Comment

ถ้าใช้ๆๆไปแล้วมันถลอกอ่าจะคุ้มไหมอ่า

Comment

อลังการมากครับท่าน

Comment

ได้เก็บตังซื้อ ของเพิ่มอีกและ

น่าซื้อมาใช้บ้าง

Comment

สวยมากครับ

Comment

G5ถ่วงน้ำหนักตรงนี้เองเหรอ
                            ตรงนั้นG7เอาไว้ใส่แบต-*- อยากถ่วงน้ำหนักได้บ้างจัง
                            ลื่นดีมั้ยล่ะครับ อิๆ

Comment

ถ่วงก่าไม่ถ่วงไม่ค่อยต่างเท่าไรเล้ย - -

Comment

Working...
                              X