Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง5.1ต่อโน๊ตยบุ้คถามหน่อยคร๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง5.1ต่อโน๊ตยบุ้คถามหน่อยคร๊าบ

มีภาพด้วยยิ่งดีคร๊าบคือว่าพ่อผมใช้ lenovo y310 แล้วไดรเวอเสียงรองรับ 5.1
    ที่บ้านก็มีโฮมเทียเตอร์ 5.1 nano เลยอยากลองต่อแล้วใช้ 5.1
    ใช้สายสีเขียวๆ โน๊ตบุ้คมีที่เสียบลำโพงอันเดียวอะ แล้วก็พ่วงไปกะโฮมเทียเตอทุกอัน
    พอลองฟังมันออกแค่2.1พอปรับใน volume เปง 5.1 ไม่มีเสียงออกเลยต้องไงอะ
    ไดเวอก็รองรับ

มันต้องออก2.1อยู่แล้วหละครับ เพราะสายสีเขียวเส้นเดียว ออกได้แค่2.1 driverมันปรับได้ถึง5.1จริงแต่ Hardware มันไม่อำนวยให้ใช้5.1หนะครับ

เสียง5.1 ต้อง ใช้สายanalog3สี (เขียว ดำ ส้ม) หรือ S/PDIF out หรือ Optical out จาก Notebook แต่โดยปกติแล้วNotebook ไม่มีเลย มีแค่ analogเขียวช่องเดียวเอาไว้เสียบลำโพงแยก(แต่ปกติออกแบบมาเพื่อเสียบหูฟังซะมากกว่า) และแดงเอาไว้เสียบไมค์ จึงออกได้แค่2.1
    Last edited by ohm27; 17 Mar 2009, 12:09:20.

Comment

แล้วไดรเวอมันรองรับทำไมหว่ามีสาย5.1 3หัวก็เสียบไม่ได้แล้วไดรเวอมันรองรับทำไม
      ถ้าซื้อกาดเสียงเสียงอาจดีก่าออนบอดด้วยเซงเป็ดมีวิธีทำให้ต่อได้ปะบอกที

Comment

ซาวการ์ดแยกแบบที่เป็น external ส่วนมากก้ได้แ่ค่ 2.1 อยู่ดี ที่เป็น 5.1 ผมนึกไม่ออกเหมือนกัน รอคนต่อไปครับ

Comment

แล้วไดรเวอ 5.1 เขาทำมาทำไมครับยังไงก็ไม่มีช่องต่อ5.1
          ถ้าซื้อกาดแยกก็ต้องลงไดรเวอใหม่อยู่ดีแหละมันทำมาทำไมไดรเวอร์
          เซงเป็ด

Comment

ดอ-อา-นอ-ดาน ปอ-อา-ยอ-ปาย

Comment

โน๊ตบุคผม มีออก 3 รู อ่ะคับ เสียบ 3 สาย เป็น 5.1
              ถ้ามี 2 รู มันก็ได้แค่ 2.1
              ซาวการ์ดExt X-Fi Xtreme Audio Notebook อันนี้ตัวมันมีออก 2 รู แล้วมีสายต่อเพิ่มให้กลายเป็น 5.1 ได้

Comment

Originally posted by poomlow1 View Post
                แล้วไดรเวอ 5.1 เขาทำมาทำไมครับยังไงก็ไม่มีช่องต่อ5.1
                ถ้าซื้อกาดแยกก็ต้องลงไดรเวอใหม่อยู่ดีแหละมันทำมาทำไมไดรเวอร์
                เซงเป็ด
                ก็มันทำมาเพราะตัว soundcard ของมันจริงๆทำได้ แต่Notebook มันไม่จำเป็นและเปลืองเนื้อที่ ถ้าจะทำเป็น5.1ไงครับ เพราะปกติก็ไม่มีใครใช้ notebook ต่อเป็นHTPCหลอกนะครับถึงมีก็น้อยนัก(ซื้อคอมมาประกอบเองทำHTPCถูกกว่าเยอะเลย) หรือพกลำโพง5.1ทั้งชุดไปด้วยกับNotebokk มันเลยไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะยัด 5.1ลงไปหนะครับ

Comment

Working...
                X