Announcement

Collapse
No announcement yet.

overclock VGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• overclock VGA

คือผมoverclock vga ที่เล่นเกม กระตุกเลยอ่ะคับเปงเพราะอ่ะไรหรอคับ พอตอนไม่ clock ไม่กระตุกเลยอ่ะ ผมก้อ clock ไปแค่ 10-20 เอง แต่กระตุกเลยอ่ะคับ

เกมที่เล่น Dota

spec com

CPU Celeron 902 MHz clock มา เป็น 1008 MHz
    RAm 512*2
    VGA GF4 MX4000 128/64 MB

MX4000 คล๊อกแทบไม่ไหวเลยครับ
    ถ้าลากแล้วไปไม่ได้ ก็อย่าไปลากเลยครับ ใช้เดิมๆ สบายใจกว่าครับ

Comment

clock แล้วกระตุกน่าจะเป็นที่ ram มั้งคับ ^^! บางที ram ทำงานเร็วสูงเกินตัวแล้วมันสดุดได้เหมือนกัน (อันนี้ลองปรับ ram เล่นหลายรอบละ ลดๆ หน่อยมันก็ไม่กระตุกแล้ว) แต่ถ้าปรับ core แล้วกระตุก ผมก็ไม่รู้ละคับ ^^!!

หรือไม่ก็อาจจะเป็นเพราะปรับ bus ของ cpu ด้วยมั้ง มันทำให้ agp bus สูงขึ้นด้วย .... การ์ดจอบางตัวอาจเล่น bus เกิน 66 แล้วมันจะไม่เสถียรก็เป็นไปได้เหมือนกันครับ (อันนี้การ์ดจอบางตัวอาจจะเดี้ยงไปเลยก็ได้ 5200fx ของผมเอ๋อมาแล้ว 555+ แต่ยังดี ที่ปรับ bus ลงมาเหมือนเดิมแล้วใช้ได้ ไม่งั้นก็คงได้ซื้อใหม่ไปนานแล้ว)

Comment

ลบๆๆๆ ตอบผิดกระทู้ >_<!!
        Last edited by eol; 19 Sep 2006, 02:50:58. Reason: ตอบผิดครับ

Comment

ขอบคุณคับ สำหรับคำตอบ

Comment

ใช่ตาม eol บอกคับ ต้องลองลากทีละอย่างคับ แล้วเทสดูว่า
            คอร์ กับ เมม อย่างไหนควรเป็นเท่าไหร่ ถึงจะใช้งานได้เสถียรที่สุดคับ

Comment

Working...
            X