Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างลำโพงเทพ หรือ ลำโพงธรรมดาต่อSound card/Dac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างลำโพงเทพ หรือ ลำโพงธรรมดาต่อSound card/Dac

สงสัยมานานคับ คือว่า ตอนนี้ผมมี
    Edifier s330d ซื้อมา 8990 ที่ 1000tip ต่อcoaxกับ Audigy2ZSอยู่
    แล้วผมจะซื้อ
    Dac 4500
    +สายusb900
    +สายสัญญาณ และ สายลำโพงอีก 2000
    รวมๆกัน เกือบได้ลำโพงเลยหนะคับ

เลยอยากถามพี่ๆว่า
    1.ถ้าผมเปลี่ยนลำโพงเลยเป็นอีกรุ่น S530(ราคา17000)
    2.ใช้ตามด้านบนนี้ ค่าตัวก็ ลำโพงนี้8990+Dac4500+usb900+สายลำโพง2000 =16390

อย่างไหนน่าจะดีกว่ากันหนะคับ
    ฟังเพลง 320k flac

ช่วยคอมเม้นท์หน่อยนะคับ

ขอบคุณคับสำหรับความรู้

ถ้าถามผมตอนนี้ ระหว่างลำโพงเทพ หรือ ลำโพงธรรมดาต่อSound card/Dac

ผมเลือกลำโพงเทพก่อน ทั่นมี Audigy2ZS ก็Okอยู่นะ เสียงก็ไม่ได้ขี้เหร่

สำหรับผม ผมคิดว่าลำโพงดี ใส่อะไรเสียงก็ดี Soundcard กับสายค่อยๆเก็บตังค์ซื้อเปลี่ยนเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบคับ

ป.ล.งบนี้ไม่ลองลำโพงวางหิ้งซักชุดหรอคับทั่น ^^

Comment

Originally posted by sierra View Post
      ถ้าถามผมตอนนี้ ระหว่างลำโพงเทพ หรือ ลำโพงธรรมดาต่อSound card/Dac

ผมเลือกลำโพงเทพก่อน ทั่นมี Audigy2ZS ก็Okอยู่นะ เสียงก็ไม่ได้ขี้เหร่

สำหรับผม ผมคิดว่าลำโพงดี ใส่อะไรเสียงก็ดี Soundcard กับสายค่อยๆเก็บตังค์ซื้อเปลี่ยนเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบคับ

ป.ล.งบนี้ไม่ลองลำโพงวางหิ้งซักชุดหรอคับทั่น ^^

ขอบคุณมากคับผมสำหรับคำตอบ

พื้นที่ไม่เอื้ออำนวยหนะคับ

ไปๆมาๆ งบลำโพงผมจากอยากได้ C3 บานปลายแล้ววววคับ

Comment

S530 นี่มันเทพเลยหรอครับ (แซวเล่น)

ถ้าเป็นผม ฟังเดิมๆ ที่มีไป เปลี่ยนเฉพาะ ซาวน์การ์ด เป็น dac พอจบ

หรือไม่ก็ หาหูฟังดีๆมาฟัง จบ อีกเหมือนกัน อันนี้ยืนยัน ตีลังกายันเลย ว่าชัดเจนมากเสียงที่ได้ ดีขึ้นมาก
        แต่ รำคาญหน่อย เพราะมันต้อง แปะติดหูอยู่ตลอด

Comment

S530 ผมไปลองนั่งฟังที่ร้าน S&P ชั้นที่3 ที่พันทิพย์มาละ

เสียงดีนะ กลาง-แหลมใสกิ๊ง กลางหวาน มิติเวทีเสียงกว้างใช้ได้ เบสนุ่มดีแต่มีบวมออกมาบ้างเหมือนกัน มี Digital-in ด้วยนะ(Coax) วาง ipod ได้อีกแหนะ

แต่ราคา 17000 นี่ เหงื่อตกเลย ^^"

Comment

ตัวถอดรหัสดิจิตอลที่อยู่ในลำโพงมันไม่ค่อยเวิร์กหรอกครับ

ทุกอย่างมีผลหมด ไม่ว่าจะเป็นลำโพง หรือซาวน์ บางทีลำโพงแพงๆอาจจะไม่ได้ดีตามค่าตัวมันก็ได้ครับ

ราคาขนาดนั้นสน klipsch 5.1 ผมมะ อิๆๆ
            Last edited by norradach; 13 Apr 2009, 01:13:45.

Comment

Originally posted by leahlover View Post
              S530 นี่มันเทพเลยหรอครับ (แซวเล่น)

ถ้าเป็นผม ฟังเดิมๆ ที่มีไป เปลี่ยนเฉพาะ ซาวน์การ์ด เป็น dac พอจบ

หรือไม่ก็ หาหูฟังดีๆมาฟัง จบ อีกเหมือนกัน อันนี้ยืนยัน ตีลังกายันเลย ว่าชัดเจนมากเสียงที่ได้ ดีขึ้นมาก
              แต่ รำคาญหน่อย เพราะมันต้อง แปะติดหูอยู่ตลอด

ผมก็ยังลังเลอยู่หนะคับ ตอนนี้ - -

Originally posted by sierra View Post
              S530 ผมไปลองนั่งฟังที่ร้าน S&P ชั้นที่3 ที่พันทิพย์มาละ

เสียงดีนะ กลาง-แหลมใสกิ๊ง กลางหวาน มิติเวทีเสียงกว้างใช้ได้ เบสนุ่มดีแต่มีบวมออกมาบ้างเหมือนกัน มี Digital-in ด้วยนะ(Coax) วาง ipod ได้อีกแหนะ

แต่ราคา 17000 นี่ เหงื่อตกเลย ^^"
              อิอิ 17k เค้าว่าผู้ออกแบบเป็นของ B&W นะเนี่ยยี่ห้อเนี่ย ผมเลยลังเล O o

Originally posted by norradach View Post
              ตัวถอดรหัสดิจิตอลที่อยู่ในลำโพงมันไม่ค่อยเวิร์กหรอกครับ

ทุกอย่างมีผลหมด ไม่ว่าจะเป็นลำโพง หรือซาวน์ บางทีลำโพงแพงๆอาจจะไม่ได้ดีตามค่าตัวมันก็ได้ครับ

ราคาขนาดนั้นสน klipsch 5.1 ผมมะ อิๆๆ
              นั่นสิคับ 5.1 ผมมะสน อิอิ

Comment

งบขนาดนั้นเล่นลำโพงบ้านดีกว่า ไอ้ตัวแดงๆที่ผมใช้เนี่ยเสียงคนละโลกกับลำโพงคอมเลย ยิ่งได้ dac ด้วยนะ สวรรค์เลย
                Last edited by norradach; 13 Apr 2009, 01:38:54.

Comment

Working...
                X