Announcement

Collapse
No announcement yet.

การต่ออินเตอร์เน็ต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การต่ออินเตอร์เน็ต

เดิมทีผมใช้ เน็ตของ TT&T ต่อจากสายโทรศัพท์เข้า เราเตอร์ จากเราเตอร์เข้าการ์ดแลน ต่อมาอยากต่อเน็ต2เครื่องจึงซื้อ Switch (D LINK)มาใช้ โดยใช้สายแบบต่อตรงทั้ง3เส้น แต่ทั้ง2
    เครื่องไม่สามารถต่อเน็ตได้เลย ทั้งนี้ได้กำหนดค่าไอพี ,sub net,gateway,dsn sever เหมือนตอนต่อเน็ตกับเราเตอร์โดยตรง ก็ไม่ได้ รบกวนผู้มีความรู้เรื่องนี้ช่วยผมด้วยครับ

แล้วเร้าเตอร์ มานไม่มีที่เสียสายlanอีกหลอ จาใช้netจากเร้าเตอร์ก็ต้องเสียบจากเร้าเตอร์สิ

อีกอย่าง มานเป็นเร้าเตอร์ หรือโมเด็ม เอาให้แน่ๆ เร้าเตอร์ มานก็ต้องมีช่องlanอย่างน้อย4ช่อง medemก็จาไม่มีช่องlan

Comment

โทษทีครับเป็นModem มี Lanให้ portเดียว

Comment

แล้วทั้งสองเครื่องมองเห็นกันหรือยังครับถ้าไม่เห็นก็ตั้ง Group เดียวกันและให้เห็นกันก่อน

Comment

สองเครื่องมองเห็นกันครับ แต่ถึงต่อเพียงเครื่องเดียวผ่านSwitch ก็เข้าเน็ตไม่ได้

Comment

ให้อีกเครื่องชี้ gateway ด้วยครับ

Comment

preferred ใส่ ip เดียวกับ default gateway(ip router) ครับ alternate ไม่ต้องใส่อะไรครับ
              ส่วน ip address ใส่เลขชุดสุดท้าย เป็น อะไรก็ได้เช่น router มี ip 192.168.1.1 ก็ใส่ip ของเครื่องเราเป็น 192.168.1.10 ก็ได้ ส่วน sub netmark 255.0.0.0 ก็ได้ครับ

Comment

อยากมีเน็ตเล่น

Comment

อยากทราบว่า เป็นเราเตอร์ หรือเป็นโมเด็ม กันแน่ครับ บอกยี่ห้อกับรุ่นทีครับท่าน เหมือนงมเข็มในกะละมังเลยครับท่าน

Comment

ผมนึกภาพการต่อแล้วมันแปลกๆ ไงไม่รู้เนอะ
                    แล้วถ้าโมเด็มมีพอร์ตเดียว แล้วจะเอารูไหนมาเข้าสวิสละเนี่ย งงครับท่าน

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบ ผมพบวิธีแก้ไขแล้ว โดยการไปsetค่าของ ADSL Modem ให้เป็นGateway ตามLink http://www.adslthailand.com/forum/vi...hlight=billion

Comment

Working...
                      X