Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากเข้าใจเรื่องการส่งสัญญาณเสียงจาก VGA to LCDTV ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากเข้าใจเรื่องการส่งสัญญาณเสียงจาก VGA to LCDTV ครับ

คือหากใช้การ์ด ATI ที่มีพอร์ต HDMI แบบ native จะส่งสัญญาณเสียงได้ไปที่จอ LCD TV ได้ทันที
    หากการ์ดจอ ATI ที่ไม่มีพอร์ต HDMI มาให้แต่ใช้ตัวแปลงสัญญาณเป็น HDMI กับไม่มีสัญญาณเสียงออกที่จอ LCD TV (ตรงนี้เกี่ยวกับตัวแปลง DVI>HDMI ใหมครับ)
    สำหรับการ์ดจอของ NVIDIA ที่มี HDMI แบบ native แต่ต้องต่อสาย SPDIF ด้วย (แต่ผมต่อแล้วเสียงยังไม่ออก)
    หรือรุ่นที่เป็น Dual DVI แปลงสัญญาณใช้กับสาย HDMI ก็ไม่มีเสียงออก
    ผมจึงอยากรู้ว่าจะต้องต่อแบบใหนหรือเซ็ทตรงใหอีก
    ปล. ลองหาไดร์ฟเวอร์ Sound HDMI ทั้ง ATI และ NVIDIA แล้วก็ยังไม่มีเสียงอีก

เอาที่เคยใช้นะครับ ati ถ้าในกรณีเป็น dvi 2 หัว จะมีแค่หัวเดียวที่ปล่อยเสียงครับลองเสียบดูตัว driver จะฟ้องครับว่าให้ไปเสียบอีกหัวถึงจะมีเสียง

Comment

Working...
    X