Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก sound card ให้หน่อยครับ งบแค่ 1200 เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือก sound card ให้หน่อยครับ งบแค่ 1200 เอง

คือ อยากได้ sound card ตัวใหม่ หลังจาก ถอยลำโพง Inspire 2500 2.1 มาแล้ว งบหมด เหลือประมาณ 1200 กว่าๆ
    ไม่มีความรู้เรื่อง soundcard เลยอะครับ ลองมองๆไว้ คือ

1. SB. Live! DE 5.1(SE) 16 Bit (5.1 Channel) 1040 บาท
    2. SB. Audigy Value 24 Bit (7.1 Channel) 1290 บาท
    3. SB. Live! DE 7.1(SE) 24 Bit (7.1 Channel) 990 บาท

(ทำไม 7.1 Live ถูกกว่า 5.1 Live ซะงั้น)

อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยเลือกทีนะครับ ว่าตัวไหนดูจะเหมาะสมที่สุด
    ขอบคุณมากๆครับผม

Soundblaster Live 5.1 มือ2 300-400

ส่วน อีก 2 ตัวนนั้นไม่แนะนำ เพราะไม่ใช่ชิพของ EMU
    Last edited by battlecruiser; 30 Mar 2007, 19:08:57.

Comment

SB. Live! DE 7.1(SE) 24 Bit (7.1 Channel) 990 บาท
      เป็นรุ่นใหม่กว่าครับ 5.1 มันตกรุ่นไปแล้ว ราคามันเลยเท่าเดิม

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก SB. Audigy Value 24 Bit (7.1 Channel) ตัวนี้
      แต่จริงๆก็ไม่แน่ใจมันต่างจาก Live แค่ไหน

ส่วนเรื่องชิพ ผมไม่รู้เรื่องคับ
      อยากรู้เหมือนกันว่าชิพตัวเก่า มันดีกว่าชิพใหม่หรอ

Comment

ตัว SB live 5.1 สามารถลงsound font ได้ครับ
        แต่ต้องเป็นตัวรหัส sb0220 ใช้ชิพ emu10k1
        ดีกว่า 7.1 ครับ

Comment

Audigy Value 24-Bit ราคา 1100 ที่ J.I.B ครับ
          เมื่อวานซื้อมา 1390 เจ็บใจ + เสียดายเงินจนนอนไม่หลับเลย

Comment

Originally posted by smallvillez View Post
            Audigy Value 24-Bit ราคา 1100 ที่ J.I.B ครับ
            เมื่อวานซื้อมา 1390 เจ็บใจ + เสียดายเงินจนนอนไม่หลับเลย
            -------------------------------------------------------------------------------
            เสียงมันไม่หนี Real tec Audio HD (On Board) 5.1, 7.1 ไปเท่าไหร่หรอกครับ
            เกือบจะห่วยกว่าบนบอร์ดบางรุ่นซะด้วย เสียงแห้งกว่า(ถึงรายละเอียดจะมากกว่าก็จริง)
            ฟังนานๆแล้วปวดหัวครับ(เสียงมันไม่คงเส้นคงวาตลอดความดังหนะครับ)
            ถ้าไม่นับระบบ EAX และโปรแกรมของการ์ดเพิ่มมา ก็แทบไม่แตกต่าง

นานาจิตตังค์ครับ
            บางครั้งได้ที่พึ่งทางใจเพิ่มมามันก็สบายใจขึ้น

จ่ายตามสะดวกกระเป๋าละกันนะครับ ชอบเสียงแบบไหนก็ควรเลือกซื้ออันนั้นๆ
            ไม่ใช่ตามผู้อื่นไปเสียทั้งหมด จะเสียความชอบและความเป็นตัวของตัวเองไปนะครับ

ปล.วันนี้คุณใช้คุณภาพขับเสียงของซาวน์ของออนบอร์ดได้เต็ม 100% แล้วหรือยัง
            Last edited by พจน์; 31 Mar 2007, 11:29:02.

Comment

Audigy Value เคย ซื้อมาผิดหวังมากๆครับ

ปรับเบส แหลมไม่ได้

เลยไปเปลี่ยนเป็น live5.1 แทน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

Comment

Working...
                X