Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง A200 5.1 เปลี่ยนซาวด์การ์ด กับเปลี่ยนสายสัญญาณอันไหนเห็นผลมากกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพง A200 5.1 เปลี่ยนซาวด์การ์ด กับเปลี่ยนสายสัญญาณอันไหนเห็นผลมากกว่าครับ

SB0220+A200 5.1s นี้คือมาตฐานที่ผมจะใช่ในการขอความเห็นและคำแนะนำจากทุกท่านนะครับ

ผมได้ลองเปลี่ยน สายลำโพงเดิมเป็น เมตรละ 20 เสียงที่ได้ดีขึ้นมาพอรู้สึกได้บ้างแต่ไม่ชัดเจน ต้องรอเบรินอีกซักระยะ ยังไม่กล้าลงทุนมากเพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร เคยอ่านผ่านๆ ท่านๆในนี้ ก็ลองเองไปก่อน ในงบประมาณที่ไมเกินตัว ยังไม่ได้เปลี่ยนสายสัญญาณ เพราะทำเองไม่เป็น อยู่ตจว. ไม่ค่อยมีสายดีๆให้ลอง สายทั่วๆไป 1.5 เมตร 60 หลายๆยี่้ห้อ ดูแล้วคุณภาพไม่ต่างกัน เลยยังไม่อยากเสียเงินโดยไม่เข้าใจอะไร

อยากจะถามเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
    1. ในโหมด 2.1 เวลาฟังเพลง โดยปกติเบสมันออกที่subอย่างเดียว หรือมันต้องออกที่ font ด้วย อันนี้รู้หล่ะครับ ปรับในdriver bass redirection ปรับให้เบสมันมาออกลำโพงอื่นๆ ช่วยให้บาลานเสียง sub กับ font ดีขึ้น ตอนแรกมันไปออก sub อย่างเดียวเลยบวมๆ ปรับ 60 Hz กำลัีงดี(หูตัวเอง)
    2. ในโหมด 5.1 ถ้าเปิดเพลง เสียงเบสจาก sub มันหายไปหมด สังเกตุจากลมที่ออกจากตู้ sub แต่พอดูหนัง DVD ถึงจะมีเสียงเบส จาก sub อย่างนี้ผิดปกติไหม ผมเข้าใจว่า 5.1 ไม่ได้ไว้ฟังเพลงแต่สงสัยครับ
    3. ในความคิดผมสายลำโพงไม่มีผลกับเสียงเบส จาก sub ใช่ไหมครับ เพราะสายลำโพงมันเปลี่ยนได้แค่ลำโพง font rear cen แต่ sub มันมีแต่สายสัญญาณจาก การ์ด ดังนั้นสิ่งทีี่มีผลต่อเสียงเบสจาก sub ก็ต้องเป็นสายสัญญาณ กับการ์ดใช่ไหมครับ
    4. จากข้อ 3 ถ้าใช่ สายสัญญาณ กับการ์ด อันไหนจะมีผลมากกว่ากันในการปรับปรุงเสียงเบสจาก A200 5.1 ให้แน่น กระชับ ครับ ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ยังไม่เปลี่ยนซะทีเดียว
    5. ตอนนี้ผมมีโครงการจะเปลี่ยนซาวด์การ์ดอยู่แล้ว ในงบ 2000-2500 ตัวไหนน่าสนใจครับ เล่นเกม กับดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้างเวลาเล่นเน็ต ผมเล็ง X-Fi Music ไว้ตัวนี้เป็นไงครับ หรือยังไงดี
    6. เคยเห็นจากบางเ็ว็บมีการเอา สาย lan มาทำสายสัญญาณ ซึ่งผมเข้าหัวไ่ม่เป็นเลยขอข้ามไปก่อน อยากจะถามว่าแล้วสามารถเอามาทำสายลำโพงได้หรือเปล่า ถ้าได้ทำไง มันมีตั้ง 8 เส้น
    7. การต่อสายลำโพง หากสลับขั้วสาย จะมีผลต่อเสียงไหมครับ พอดีสายที่ซื้อมาลอง ด้านหนึ่งมันสีเงิน อีกข้างสีทองแดง สงสัียทำไมมันไม่เหมือนกัน แล้วถ้าสลับกันหล่ะ?
    8. สุดท้ายคือขออภัยถ้ามันเป็นคำถามซ้ำซากครับ แต่ผมพยายามหาข้อมูลแล้ว มันยังไม่ตอบโจทย์ผมซักทีครับ เยอะหน่อยครับ เก็บกดครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by UnderoatZ; 15 May 2009, 21:37:58.

กำ ไม่มีใครตอบเลยหรอครับเนี่ย ผมหลงอ่านตั้งนาน กะความรู้เน้นๆ -*-

Comment

- เปลี่ยนสายลำโพงภายนอกไม่ค่อยเห็นผลหรอกครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนสาย เปลี่ยสายสัญญาญก่อนดีกว่าจะดีขึ้นมาหน่อย

-ถ้าเปลี่ยน Sound card เห็นความแต่กต่างแน่นอนครับ เน้นดูหนังแนะนำ X-fi music

-ถ้าต้องการปรับแต่งให้สมบูรณ์กว่านั้น ต้องโมภายในถ้าเป็นลำโพง เปลี่ยนสายลำโพงเบส เปลี่ยน C ยี่ห้อที่กว่าเช่น Elna ,Nichicon เพิ่มเป็นค่าสูงอีกนิดหน่อยไม่เป็นไรแต่อย่าต่ำกว่า เปลี่ยน Opamp พวก BB บุใยแก้วภายในตามความเหมาะสมภายในตู้ลำโพง

ส่วน X-fi ถ้าโมก็เปลี่ยน Opamp ตะกูล LME เปลี่ยน C ที่ยี่ห้อที่ดีกว่าเพิ่มค่าสูงขึ้นอีกนิดหน่อย เป็นของพวก Nichicon หรือ Blacket ทำไปเรื่อยๆครับไม่ต้องรีบร้อน ตามงบประมาณ

Comment

ตามความเห็นผม สายที่เปลี่ยนแทนที่แถมมาเห็นผลแตกต่างแน่ๆขึ้นอยู่กับงบและคุณภาพสายครับ
        ผมว่าเริ่มจากสายสัญญาณก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยไปที่สายลำโพงต่อ

Comment

เปลี่ยน การ์ดให้ผลมากกว่าเยอะครับ แต่เปลี่ยนลำโพงให้ผลกว่า 555
          x-fi music ดีแล้วครับ

Comment

แวะมารอด้วยคนครับ

Comment

ลองๆๆๆทำไปหลายๆๆอย่างครับ นุ่งคิด นอนคิดอะไรได้ก็ลุกมาทำ อิอิ

Comment

เปลี่ยนซาวการ์ด เห็นผลกว่า

Comment

เปลี่ยน source แน่นอนกว่าครับ
                  garbage in garbage out ครับ

Comment

เอาแบบงูๆ ปลาๆ นะครับ
                    Originally posted by UnderoatZ View Post
                    SB0220+A200 5.1s นี้คือมาตฐานที่ผมจะใช่ในการขอความเห็นและคำแนะนำจากทุกท่านนะครับ

3. ในความคิดผมสายลำโพงไม่มีผลกับเสียงเบส จาก sub ใช่ไหมครับ เพราะสายลำโพงมันเปลี่ยนได้แค่ลำโพง font rear cen แต่ sub มันมีแต่สายสัญญาณจาก การ์ด ดังนั้นสิ่งทีี่มีผลต่อเสียงเบสจาก sub ก็ต้องเป็นสายสัญญาณ กับการ์ดใช่ไหมครับ
                    ในกรณีลำโพงท่าน สายสัญญานจะมีผลกับเสียงเบส จากทั้ง sat และ sub ครับ
                    ส่วนสายลำโพง จะมีผลเฉพาะกับ sat หากจะให้มีผลกับเบสของ sub เพิ่มเติม คงต้องแกะเปลี่ยน
                    สายลำโพงจากภาคขยายเข้าดอก sub ในตู้ sub ครับ

4. จากข้อ 3 ถ้าใช่ สายสัญญาณ กับการ์ด อันไหนจะมีผลมากกว่ากันในการปรับปรุงเสียงเบสจาก A200 5.1 ให้แน่น กระชับ ครับ ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ยังไม่เปลี่ยนซะทีเดียว
                    การ์ดเบสเด่นๆ พวก x-fi music น่าจะเห็นผลชัดเจนครับ
                    5. ตอนนี้ผมมีโครงการจะเปลี่ยนซาวด์การ์ดอยู่แล้ว ในงบ 2000-2500 ตัวไหนน่าสนใจครับ เล่นเกม กับดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้างเวลาเล่นเน็ต ผมเล็ง X-Fi Music ไว้ตัวนี้เป็นไงครับ หรือยังไงดี
                    เล่นเกมกับดูหนังมาก ฟังเพลงน้อย x-fi music เหมาะเลยครับ
                    6. เคยเห็นจากบางเ็ว็บมีการเอา สาย lan มาทำสายสัญญาณ ซึ่งผมเข้าหัวไ่ม่เป็นเลยขอข้ามไปก่อน อยากจะถามว่าแล้วสามารถเอามาทำสายลำโพงได้หรือเปล่า ถ้าได้ทำไง มันมีตั้ง 8 เส้น
                    สาย lan มันจะเป็นสายภายใน 8 เส้น ท่านก็แบ่งเป็น 4-4 แล้วรวบเป็น 2 ได้เลยครับ
                    7. การต่อสายลำโพง หากสลับขั้วสาย จะมีผลต่อเสียงไหมครับ พอดีสายที่ซื้อมาลอง ด้านหนึ่งมันสีเงิน อีกข้างสีทองแดง สงสัียทำไมมันไม่เหมือนกัน แล้วถ้าสลับกันหล่ะ?
                    สายสีเงิน จะนำสัญญานเสียงสูง กลางได้ดี ส่วนทองแดงจะนำสัญญานย่านกลางต่ำได้ดี ขึ้นอยู่กับคุณภาพของวัสดุในการผลิตครับ
                    8. สุดท้ายคือขออภัยถ้ามันเป็นคำถามซ้ำซากครับ แต่ผมพยายามหาข้อมูลแล้ว มันยังไม่ตอบโจทย์ผมซักทีครับ เยอะหน่อยครับ เก็บกดครับ

ผมคิดว่า เลือกการ์ดที่ถูกใจก่อน ดีกว่าเปลี่ยนสาย

แต่..มันขึ้นอยู่กับว่า เปลี่ยนเป็นการ์ดอะไร สายอะไร
                    ถ้าท่านเปลี่ยนการ์ดเป็นรุ่นที่ให้คุณภาพเสียงด้านเบสหนักเน่น กลางชัด ถอดรหัส 5.1 ได้
                    แต่ใช้สายเดิมๆ หรือสายที่คุณภาพไม่เพียงพอ และไม่ใช่สายตามแนวเสียงที่ท่านต้องการ
                    การ์ดคงไม่อาจแสดงศักยภาพของการ์ดออกมาได้เต็มที่
                    และในกรณีนี้ หากท่านต้องการความแหลม ใส่ กลางเด่นชัด เพิ่มขึ้น
                    แต่การ์ดที่เลือกมาเปลี่ยนไม่อาจตอบสนองในด้านที่ต้องการท่านได้
                    ถึงเปลี่ยนการ์ดไป ท่านก็คงรู้สึกว่าเปลี่ยนการ์ดแล้วเสียงไม่ถูกใจอยู่ดี
                    ..หรือ..
                    หากเลือกที่จะเปลี่ยนสายก่อน ท่านเลือกสายดีๆ รายละเอียดเสียงดี เด่นด้านเบส
                    เสียงสูง ใส มีมิติ แต่การ์ดตัวที่ท่านใช้ กลับให้เสียงได้เเค่ระดับหนึ่ง เบสไม่แน่น กลางไม่เด่น
                    สายที่ท่านเลือกซื้อมา ที่มีคนรับรองว่าเสียงดีด้านนี้ เด่นด้านนั้น ก็ไม่มีความจำเป็นเลย

ถ้าท่านไม่ถูกใจการ์ดตัวที่ใช้งานอยู่ แล้วคิดจะหาซ้อการ์ดใหม่
                    ลองหาข้อมูลของการ์ดที่เหมาะกับเเนวเสียงตามความต้องการ และการใช้งานของท่านก่อน
                    ว่าตัวไหนโดนใจ แล้วถ้ามีตรงไหนไม่ถูกใจนิดๆ หน่อยๆ ค่อยหาสายมาเสริม หรือแก้ทางสิ่งที่ขาดไปจะดีกว่าครับ
                    ...เลือกซื้อสายที่เหมาะกับการ์ด ง่ายกว่าเลือกซื้อการ์ดที่เหมาะกับสายครับ

Comment

ถ้าการ์ด Creative X-fi Xtreme Gamer Fatal1ty รหัส M
                      ควรใช้สายไดดีครับ งบราว 1-1500.-
                      ขอบคุณครับ
                      เกือบลืมครับ
                      เน้นดูหนัง เล่นเกมส์ ฟังเพลงนานๆครั่งครับ(แต่ฟังทียาว สอง สามชั่วโมง)

Comment

Working...
                      X