Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องไวรัส แก้ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องไวรัส แก้ยังไง

คือเครื่องที่ออฟฟิตมันโดนไวรัส(ไม่รู้ว่าเป็นไวรัสหรือเปล่า) อาการประมาณว่ามันจะเรียนแบบโฟเดอร์ขึ้นมา 1 ตัวต่อ 1 โฟเดอร์แต่ดูแล้วไม่ใช้โฟเดอร์จะมีนามสกุล.exe เกือบทั้งเครื่อง แสกนด้วน Nod32 ไม่เจอ แต่แสกนด้วย CPE17 Autorun Kill มันเจอหลายตัว แต่ทิ้งใว้สักพักมันกลับมาอีก หากเป็นอย่างนี้ต้องแก้ยังไงครับ หาก Format เครื่อง(เฉพาะ drive :c )จะหายไหม

format drive c แล้วหาสแกนตัวดีๆมาสแกนครับ อย่าง kaspersky อัีพเดทให้ล่าสุดครับ แล้วก็สแกน drive ที่เหลือ ตอนลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัส อย่าเปิด drive อื่นนะครับ ไม่งั้น ไวรัสก็จะกลับมาเหมือนเดิม เจ้าตัวนี้จะเป็น หนอนอินเตอร์เน็ท (เวิร์ม) มากกว่าครับ เพราะแพร่กระจายเต็มพื้นที่ มีกี่ folder ก็จะไปเท่าันั้นครับ เคยสแกน flash drive ของลูกค้า มีแค่นิดเดียวเอง 1280 ตัว T-T แต่ kaspersky จัดการให้เรียบร้อย
    Last edited by kw01; 2 Jul 2009, 01:27:44.

Comment

Originally posted by kw01 View Post
      format drive c แล้วหาสแกนตัวดีๆมาสแกนครับ อย่าง kaspersky อัีพเดทให้ล่าสุดครับ แล้วก็สแกน drive ที่เหลือ ตอนลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัส อย่าเปิด drive อื่นนะครับ ไม่งั้น ไวรัสก็จะกลับมาเหมือนเดิม เจ้าตัวนี้จะเป็น หนอนอินเตอร์เน็ท (เวิร์ม) มากกว่าครับ เพราะแพร่กระจายเต็มพื้นที่ มีกี่ folder ก็จะไปเท่าันั้นครับ เคยสแกน flash drive ของลูกค้า มีแค่นิดเดียวเอง 1280 ตัว T-T แต่ kaspersky จัดการให้เรียบร้อย
      Thank you หลายเด้อ...สงสัยพรุ้งนี้ต้องเหนือยอีกแล้วเพราะโดนไปหลายเครื่อง แล้วอีกอย่างโฟเดอร์ที่มันสร้างเรียนแบบขึ้นมาตัวแสกนใวรัสจะฆ่ามันเองใช้ปะ หรือเราต้องเข้าไปลบเอง
      Last edited by keteen; 2 Jul 2009, 01:42:10.

Comment

อีกอย่างครับ Kaspersky ต้องเซ็ตอย่างไรไม่ให้ตัดระบบ Netword ออกเพราะเคยลองลงแล้วไม่สามารถทีจะต่อเน็ตได้ หากมีตัวแสกนไวรัสตัวอื่นมีตัวไหนอีกบ้าง
        Last edited by keteen; 2 Jul 2009, 02:19:29.

Comment

Eset กันพวกนี้ได้ดีครับควรจะหามาต้านไว้ แต่ถ้าเข้าแล้วไม่ฆ่าเลย ไม่เห็นเป็นไฟล์ไวรัสซะงั้น หาตัวอื่นฆ่าแทน

Comment

COMBOFIX ต่อด้วย Trojan Remover จากนั้นสแกนด้วยโปรแกรมแอนตี้ธรรมดาอีกรอบ

Comment

แล้วตัวที่มันสร้างตัวแสกนไวรัสจะลบออกเองมั้ย

Comment

อย่าลืม scan flash drive ที่เคยเสียบกับคอมด้วยนะครับ เพราะไวรัสตัวนี้มักมากับ flash drive เด๊่ยวพอลงวินโดวส์ใหม่ เเล้วมาเสียบ flash drive ก้จะติดอีก

Comment

ตอนแรกกะว่าจะไม่ Format เครื่องแต่แสกนแล้วแสกนอีกก็ไม่หมดใช้ร่มแดงเจอเยอะมากเป็นหมื่นๆตัว ก็เลยต้องลงใหม่ ตั่งแต่เช้ายัน6โมงครับกว่าจะเสร็จ ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

Comment

Working...
                  X