Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Foolbar กับ DAC หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Foolbar กับ DAC หน่อย

ผมพยายามหาำคำตอบเองล่ะ ไม่เจอ ขอตั้งกระทู้หน่อยล่ะกัน

1. Foolbar เวลากดเล่นเพลงในโฟลเดอร์ มันชอบโผล่ขึ้นมากวน ทำให้เกมส์ที่เล่นอยู่เกิดโรคกระตุก น่าลำคาญยิ่งนัก

ต้องกดให้มันหุบไปอยู่ใน taskbar ถึงจะหาย อยากให้มันอยู่ใน taskbar ตลอดเหมือน KMplayer ใด้ใหม แล้วปรับ ณ ที่ใด ?

2. ผมไช้ Foolbar กับ DSP " Tube Sound " ( จำลองเสียงให้เหมือนแอมป์หลอด ) เสียงมันนิ่มดี

ตอนแรกไช้ creative media source มันก็เสียงดีเหละ แต่เบสบวมๆ ไปหน่อย เลยเลิก ( สาวก T3 ลองดู ของดี บอกต่อ )

อยากทราบว่า DAC งบ 5 พันตัวใหนมันให้เสียงออกแนวหลอดมั่ง ตอนนี้เล็ง CARAT-HD1V

3. มี player ที่จำลองเสียงหลอด เทพๆ กว่าที่ผมไช้อยู่มั่งบ่ ? ( ตัดปัญหา ) ถ้าไม่มีก็กัดฟันไช้มันต่อไป

4. เครื่องผมมันพัง ไม่ว่าเซ็ตอย่างไร Foolbar + ASIO มันก็เสียงแตกปุ้กแป้กๆ อยู่ดี ( ct4780 ไม่ซัพเหรอไงฟ่ะ ? )

ถ้าต่อ DAC โดยเล่นผ่าน Foolbar ไม่ไช้ DSP ใดๆ แล้วปรับ Digital out ( 2ch ) อย่างเดียว เสียงจะเส็งเคร็งกว่าผ่าน ASIO มากบ่

แค่นี้เหละ ถ้าช่วยตอบบ้างก็ขอบคุณยิ่งนัก

ขอช่วยตอบ 2 ข้อละกันนะคับ ^^

1. ไม่แน่ใจว่าหมายถึงในส่วนนี้รึเปล่า

4. Foolbar + ASIO ไม่ทราบว่าทั่นใช้ Creative ASIO หรือ ASIO4ALL คับ ถ้าใช้ Creative ASIO ให้ลอง ASIO4ALL ดูก่อน ส่วนเรื่องการต่อ DAC นั้น ต้องเข้าใจก่อนว่า Soundcard ก็คือ DAC ตัวนึงเช่นกัน การฟังเพลงโดยใช้ ASIO หรือ KS เป็นการฟังเพลงโดยไม่ผ่าน Kmixer ของ Windows ซึ่งไม่ว่าจะต่อ DAC หรือ Souncard ก็สามารถใช้ ASIO ได้เช่นกัน(ยกเว้นบางรุ่นที่ไม่ Support ต้องถามตาเรือ) ถ้าทำได้สมบูรณ์การปรับ Volume ของ Windows จะไม่มีผล (ต้องได้ยินเสียงด้วยนะ) ไม่เกี่ยวกับการปรับ Digital out แต่อย่างใด (ยกเว้นต่อ Digital-out ไปถอดที่อื่นเช่น AVR)

ส่วนข้ออื่นต้ิองรอทั่นต่อไป >_<

ป.ล. Soundcard ที่ใช้ DAC ของ Wolfson เสียงก็นุ่มใช้ได้นะทั่น ^^
    Last edited by sierra; 6 Jul 2009, 21:46:41.

Comment

อยากได้ skin foolbar ของคุณ seirra บ้างครับ ^-^

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
        อยากได้ skin foolbar ของคุณ seirra บ้างครับ ^-^
        ตามนี้เลยคับทั่น ^^

http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=foobar

Comment

ขอบคุณสำหรับ 4 ครับ ส่วน 1 คงยังไม่ไช่

คือเวลามันหุบอยู่ใน taskbar พอผมกด(เบิ้ลคลิก)เพลงในโฟลเดอร์ มันก็โผล่มาเป็นแบบ Full windows เลยต้องกดให้มันกลับเข้าไปอีก

เปลี่ยนเพลงที ก็กดที

ตอนเปิดเพลงแรกก็มีแถบ perferences แถมมาอีก ลำคาญใด้ใจ -*-

Comment

ดัน

Comment

กำละ -*-

ทำไมผมใช้Foobar+Asio+CT4830+KX

แล้วทำไมกดmuteแล้วมันเงียบหว่า ต้องทำไงละนี่ -*-

แบบนี้แสดงว่าใช้ASIO ไม่ได้ผลหรอครับ ต้องทำยังไงอะครับ

ASIO4ALLกับKX ASIO อันไหนดีกว่าหรอครับ

Comment

มาเก็บความรู้ครับ

Comment

กำละ -*-

ทำไมผมใช้Foobar+Asio+CT4830+KX

แล้วทำไมกดmuteแล้วมันเงียบหว่า ต้องทำไงละนี่ -*-

แบบนี้แสดงว่าใช้ASIO ไม่ได้ผลหรอครับ ต้องทำยังไงอะครับ

ASIO4ALLกับKX ASIO อันไหนดีกว่าหรอครับ
                  เหมือนกันครับ ผมใช้digital music sx ครับmuteแล้วเงียบ แล้วก็ถ้าไม่ได้ติ้กalway resample 44.1<>48khz เสียงมันจะแตกอ่ะครับ - * -

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X