Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีท่านใดเล่น Blu Ray Full Rip ในคอมรึเปล่าครับขอความรู้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีท่านใดเล่น Blu Ray Full Rip ในคอมรึเปล่าครับขอความรู้หน่อย

คืออยากทราบวิธีการเล่นหน่อยครับ แบบที่มีเมนู เหมือนเราใส่แผ่นไปเลยครับ กำลังสนใจ ASUS HDAV+Yamaha ตัวใหม่มาฟังเสียง HD ซะหน่อย แต่ลองๆดูแล้วยังเล่นไม่ได้ครับ

ผมโหลด full Rip มาเป็น Folder แล้วผมก็ใช้ imgburn เลือก UDF 2.5 มันจะเป็นแผ่น blu ray
    ต่อจากนั้น mount ด้วย Deamon Tool ตัวที่ support blu ray
    ใช้โปรแกรม Arcsoft TMT เปิด ก็เปิดไม่ติดครับ มันบอกไม่ support งง ตกลงวิธีการไหนเป็นวิธีการที่ถูกครับ

ณ ขณะนี้ยังคงต้องเปิดเข้าไปใน folder แล้ว brown file mts2 เล่นต่อไป มันเลยเลือกซัป+เสียง ไม่ได้
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่ได้เล่นแบบเป็นแผ่นอ่าครับส่วนมากเล่น x264 เพราะว่าจอไม่ใหญ่ด้วย ถ้าเลือกได้จะเอา 720p มาดูครับ เพราะว่าจอ 19" เอง

ส่วนที่ถามรอท่านอื่่นมาตอบครับผม

Comment

ได้โฟลเดอร์ เปิดไม่เป็นเหมือนกัน งง

Comment

การ์ดเสียง รอดู Auzentech HomeTheater HD ดูครับ เลื่อนมาหลายที เห็นว่าปลายเดือนนี้จะวางขายแล้วนะครับ

Comment

ผมเล่นอยู่ครับ BD Full Rip

เป็นโฟลเดอร์ BDMV ครับ เล่นด้วย Total Media Theatre ของ Xonar HDAV Bit Stream เสียง HD ออกไป AVR ครับ วิธีเปิดก็เลือก Open media files from folder แล้วเลือกที่ folder BDMV ครับ

ส่วนที่เป็น ISO ผมก็ Mount ด้วย Nero Image Drive จาก nero 7 เลยครับ แล้วก็ไป open media files from folder เหมือนกัน ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

ถ้าจะใช้ Media Portal ก็ให้มันเล่นที่ไฟล์ index.bdmv หรือ ลง Plugin Moving Picture ก็ได้ครับ

ปล.ตอนนี้เจอปัญหา เล่น Terminator 2 Skynet Edition เข้าเมนูแล้วแฮงก์ครับ
          เรื่องอื่นยังไม่เจอนะครับ
          Last edited by b_ambee; 16 Jul 2009, 15:41:44.

Comment

Originally posted by b_ambee View Post

เป็นโฟลเดอร์ BDMV ครับ เล่นด้วย Total Media Theatre ของ Xonar HDAV Bit Stream เสียง HD ออกไป AVR ครับ วิธีเปิดก็เลือก Open media files from folder แล้วเลือกที่ folder BDMV ครับ

ส่วนที่เป็น ISO ผมก็ Mount ด้วย Nero Image Drive จาก nero 7 เลยครับ แล้วก็ไป open media files from folder เหมือนกัน ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

ถ้าจะใช้ Media Portal ก็ให้มันเล่นที่ไฟล์ index.bdmv หรือ ลง Plugin Moving Picture ก็ได้ครับ

ปล.ตอนนี้เจอปัญหา เล่น Terminator 2 Skynet Edition เข้าเมนูแล้วแฮงก์ครับ
            คุณ b_ambee ต่อออกจอยังไงน่ะครับ? ต่อจอผ่าน HDAV หรือว่า แยกสาย HDMI สองสายไปเลยอ่ะครับ?

VGA -> LCDTV
            HDAV -> AVR

แบบนี้รึเปล่าครับ?

Comment

lcd ต้องต่อ ออกจาก avr เพราะว่า avr ต้องใช้ osd ในการตั้งค่าเพราะฉะนั้น ทั้งภาพและเสียง ต้องไปเข้า avr ก่อน จะไปด้วยกันเส้นเดียว หรือแยกกันไป ก็ได้

Comment

XonarHDAV ถ้าไม่มีภาพ hdmi input เข้าไป เสียง hdmi มันก็จะไม่ออกมาครับ (หรือท่านใดมีทางแก้ รบกวนแนะนำด้วยครับ)

ตอนนี้ก็เลยต่อจอแบบ clone อยู่ครับ
                หลังการ์ดจอช่องนึง เข้า TV เลย ช่อง hdmi 2
                กับอีกช่อง เข้า hdav แล้วจาก hdav ออกไป avr แล้ว avr ก็ออกไปทีวีอีกอันครับ

ก็ดูเหมือนต่อตรงไปเลย ภาพจะดูดีกว่านะครับ

Comment

Originally posted by b_ambee View Post

อันนี้ก็ใช้อยู่ครับ แต่ว่ามันจะไม่สามารถแสดงซัปได้ใช่หรือเปล่าครับ??? รวมถึงการเลือกเสียงในแผ่นๆนั้นด้วย

อันนี้ผมทำไม่ได้มันขึ้น popup อะไรสักอย่าง

อันนี้งง อธิบายนิดขอรับ

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

Comment

ตาม ท่าน b_ambee ครับ ตรง setting เข้าไปตั้งให้File association ไว้ก็ดีครับ

ถ้าเป็นโฟลเดอ์(มาครบทุกอย่าง)ผมลองใช้โปรแกรมอื่นๆเล่นได้แต่ไม่มีเมนูให้เลือก ลองadd ทั้งโฟลเดอร์ ก็ไม่ขึ้นเมนู
                    เข้าใจว่าถ้าทำเป็นอิมเมจแล้วเมาท์ด้วยไดร์จำลองอาจจะได้แต่ไม่ได้ลอง เพราะ TMT ก็ดีอยู่แล้วไม่ยุ่งยาก ภาพก็สวยดี cpu ก็ใช้นิดเดียว

เสียดายแต่เล่นๆไฟล์สกุลอื่นๆ ซับไม่ขึ้น

Comment

Open media files from folder ใน TMT ของผมแล้วเลือกเสียง เลือกซับที่อยู่ในแผ่นได้หมดครับ
                      เป็น TMT ที่ใช้กับ Xonar HDAV นะครับ ไม่รู้ TMT ทั่วไปจะเหมือนกันหรืเปล่า

ส่วน Media Portal เป็นโปรแกรมที่ไว้รวมหนัง รวมเพลงไว้เล่นที่เดียวครับ ถ้าไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องสนใจครับ

ลองอ่านได้ที่ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=59082

Comment

อืม ๆ เด้ว จะลอง ดู ขอบพระคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                        X