Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ชุดโฮมเธียเตอร์ Yamaha YHT-363 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ชุดโฮมเธียเตอร์ Yamaha YHT-363 หน่อยครับ

เล่าก่อนนะครับ คือเมื่อวานไปเดิน พันทิพย์ จะไปซื้อลำโพง 5.1CH เอามาต่อกับคอม (ตอนนี้ใช้ซาวน์ออนบอร์ดไปก่อนนะครับ บอร์ดของ ASUS P5Q) ไปดูLogitech ที่งาน IT City Expo 2009 ราคา17,000บาทครับ ก็เลยลองเดินดู ดูไปดูมาก็ถามร้านอีกร้านว่าแนะนำตัวไหนดีครับ เค้าบอกว่าถ้างบหมื่นกว่าไปเล่นโอมเธียเตอร์เลยดีกว่าเสียงดีกว่าเยอะอ่ะครับ ผมก็เลยไปที่ร้านข้างนอก ก็เลยได้ Yamaha YHT-363 มานี่แหละครับ "คำถามคือ................"

1. มันสามารเปิดทั้งชุดมันอ่ะครับ ได้นานมั้ยครับ มันจะมีปัญหาเรื่องที่ว่า เปิดนานจนร้อนแล้วไหม้มั้ยครับ
    2. เห็นมันเขียนว่า กำลังขับสูงสุดรวม 675 วัตต์ (135x5) อะครับ .....ถ้า ผมจะเอาลำโพงที่ใหญ่กว่านี้และ ซัฟวูฟเฟอร์ที่ใหญ่กว่านี้มาต่อได้หรือไม่ครับ / ถามเผื่อนนะครับ ถ้าต่อได้ก็ดีไป แต่ ....ถ้าต่อไม่ได้หละครับ มันจะเกิดไรขึ้นกับเครื่องรึเปล่าครับ มันจะมีอะไรพังมั้ยครับ
    3.YPAO Optimize Microphone ใช้ทำอะไรเหรอครับ เหม็นมีช่องเสียบอยู่อะครับ แต่ใช้ไม่เป็น

..............วันนี้ถามแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยอีกจะถามเพิ่มนะครับ.................

1. จะเข้า mode standby
    2. ได้
    3. automatic setup for speaker

Comment

พี่ครับ คือว่าผมมือใหม่นะครับ รับกวนขอรายละเอียด เยอะๆหน่อยนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

ผมว่า พี่ซื้อมาได้ไงอะ 555 งงไปเลย ไปซื้อร้านไหนมาครับ เค้าไม่แนะนำเลยเหรอนี่ นี่มันระดับ avr แล้วนะ ใ้ช้งานได้เยอะมาก ไม่แนะนำให้ไปซื้อลำโพงมาใ่ส่ เพราะว่า ไมุ่คุ้ม(ราคาลำโพงดีๆัมันแพงกว่าชุดที่คุณซื้อซะอีก กว่าจะปรับเข้ากันได้) แถม ถ้าจะให้ดีก็ต้องซื้อสายลำโพงดีๆๆ งบบานแน่ๆๆ ใช้ไปเหอะครับ แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว ส่วนเรื่องเิปิดนานจะเสียหรือไม่อันนี้ ไม่เสียหรอกครับ แต่ของมันก็มีอายุของมันครับ จะคงทนตลอดไปก็ไม่ใช่
        ส่วนอันข้อ3 นี่ เอาไปเวลาพี่วางลำโพงเรียบร้อยแล้ว ก็ใช้ ไอ้ตัวนี้อะ มาวางตำแหน่งที่พี่จะนั่งฟังอะ แล้วพี่ก็ให้ avr มัน setup จูนเสียงแบบอัตโนมัติอะ แบบว่า ไม่ต้องใ้ห้โปรมานั่งฟังไงครับ แบบว่าทำคนเดียวได้ ส่วนวิธีการ ดูที่คู่มืออะ ถ้าไม่มีก็หาโหลดจากในเน็ตนี่แหละ

ที่แนะนำ ไม่ให้เปลี่ยนลำโพง เพราะว่าเป็น avr รุ่นเล็กครับ เปลี่ยนแบบลำโพงที่ดีที่สุด แต่เสียงก็ไม่ได้ดีเด่นไปกว่ากันเท่าไหร่ ครับ

Comment

ใช้ตามที่มันให้มาผมว่าก็แจ่มแล้วนะครับ

ถ้าจะเปลี่ยนลำโพงขับได้ไม่แจ่มมากหรอกครับ แค่นี้ของท่านผมก็มาโอเคแล้วนะครับ

-*- ถ้าฟังเพลง ดูหนังในบ้านแค่นี้พอแล้ว ไม่ได้ไปเปิดนอกบ้านให้ได้ยิน3บ้าน7บ้านหนิครับ

แค่นี้เป็นผมพอใจสุดๆๆแล้ว อิอิ

ฟังเพลงให้ได้คุณภาพ ไม่ได้เอาดังไว้ก่อน อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ ใครมีอะไรจะเสริมอีกมั้ยครับ เช่น เทคนิคการปรับแต่ง ต่ออะไรได้บ้าง ประมาณนี้อะครับ

Comment

ผมอยากได้ลำโพงชุดนี้อ่ะ คราวที่แล้วเค้าประกาศขายเฉพาะลำโพง+ซับ ห้าพันเองแต่ซื้อไม่ทัน อยากup ลำโพงเมื่อไหร่ PM มานะครับ ขอบคุณมากครับแค่เนี้ย

Comment

โอ๊ย แหล่ม

Comment

ไปดูที่เว็ปของปิยะนัฐครับ จะมีสอนการปรับแต่งอยู่ครับแต่เป็นรุ่นใหญ่แต่ก็นำมาประยุกต์รุ่นเล็กได้ครับ

Comment

ใช้ตัวเดียวกัน เฉพาะ avr นะ ยินดีต้อนรับ ครับ ^^

Comment

Working...
                    X