Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องกรองไฟ ไช้งานอย่างนี้ใด้ใหม ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องกรองไฟ ไช้งานอย่างนี้ใด้ใหม ?

ไม่เคยสนใจเรื่องไฟฟ้าเท่าใหร่ แต่วันนี้หน้าจอคอมพ์ผมกำลังจะพัง -*- เลยสนใจมันซักหน่อย

ย่านผมไฟไม่ตก , ดับ เท่าใหร่ ปัญหาคือบ้านข้างๆ เขาชอบไช้เครื่องเชื่อมเหล็ก , สว่านไฟฟ้า ,แท่นเจีย ฯลฯ แล้วก็ดันใจตรงกันอีก ผมเปิดคอมพ์ทำงาน แกก็เริ่มลงมือ ...

ใด้กลิ่นเชื่อมเหล็ก , เสียงเจียทีไร วิ่งปิดเครื่องแทบไม่ทัน บางทีงานค้างมืออยู่ก็ต้องทนทำไปทั้งอย่างนั้น ( ลำโพงรอดไป ถอดใด้ ) แล้วมันจะไม่พังใด้เยี่ยงไร ?

เขาว่ากันว่า . . .

psu แค่สำรองไฟเฉยๆ ใอ้เรื่องกรองกระแสรบกวน มันทำเช่นนั้นมิใด้ ถ้าจะเอาแบบที่มี stabilizer ( ถูกเปล่า ? ) ในตัวหรือ ก็แพงหูดับตับแหก ซึ่งผมก็หาใด้มีทรัพย์มากเช่นนั้นไม่

แล้วจะสำรองทำไม๊ ในเมื่อไฟมันไม่ใด้ดับ , ตก เสียหน่อย แค่จะเอามากรองไฟเฉยๆ เท่าที่อ่านจาก wb ทั้งหลาย ดูเหมือนเครื่องกรองไฟเกรด audio มัน(น่า)จะเอามาไช้แทนกันใด้

ราคาก็สมน้ำกว่า psu ใน watt เท่ากัน แถมไม่ต้องห่วงเรื่อง overload อีก น่าสนกว่าเป็นใหนๆ

สรุป ? ผมจะเอามาไช้เพื่อจุดประสงค์เช่นนั้น พอจะทำใด้หรือไม่ ?

ก็ไม่ใด้โหลดมากอะไร คอมพ์แก่ๆ ตัวเดียว กับลำโพงชุดนึง

ผิดห้องปล่าวว่ะเนี่ย ?
    Last edited by XsoeIIsJ; 1 Aug 2009, 05:19:48.

stabilizer ก็ stabilizer เครื่องกรองไฟก็คือเครื่องกรองไฟครับ

stabilizer ก็รักษาระดับแรงดัน ของดีหน่อยจะมีที่กรองไฟมาให้ด้วย ส่วนที่กรองไฟ ก็กรองทิ้งอย่างเดียว ไฟตกไฟกระชากมันช่วยไม่ได้

ups + stabilizer ก็มีแต่ 3000+ ทั้งนั้น ไม่ใช่เกรด audio ของดีหน่อยก็หลักหมื่น ของดีถูก ๆ หาย๊ากยาก ผมก็ใช้ ups + stabilizer อยู่ครับ ของ syndome มีอะไรรบกวนหน่อย มีแต่จะตัดเข้าแบตอย่างเดียวเลย กลายเป็นว่ามาหนวกหูเสียง ups แทนเสียงเครื่องเจีย

Comment

ผมซื้อ Leonics จากท่านในนี้แหละ ใช้มาปีกว่าและ ยังอยู่ดีกินดี สำหรับ UPS นั้นผมว่าเอาแบบที่มี Stabilizer ดีกว่าครับ หากคิดจะซื้ออย่าไปขี้เหนียวครับ

Comment

ผมใช้ Octopus อยู่ครับ ภาพดีขึ้น เสียงดีขึ้น ไม่แพงเท่าไรด้วยนะ
        และก็มีเพื่อน 2 ท่านใช้ POWERBRIDGE กับ Monters อยู่ ราคาไล่ๆกันแล้วแต่ศรัทธาเลย
        เป็นทั้ง อีโซเลต กับ สตาร์บิไลท์เซอร์

แต่จะช่วยขจัดปัญหาของคุณได้หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ จริงๆบ้านผมเป็นตึกแถว ไฟไม่นิ่ง เท่าไร ใช้แล้วเห็นผลขึ้นมากๆ

Comment

Working...
        X