Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังมองเครื่องเสียงที่รับ lpcm จากคอมไม่ทราบว่าต้องใช้สเปคอะไรบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังมองเครื่องเสียงที่รับ lpcm จากคอมไม่ทราบว่าต้องใช้สเปคอะไรบ้างคับ

ตอนนี้เล็งๆ 5105 yht363 hk155 sf2300 ไม่ทราบว่าสามารถรับ lpcm ได้รึเปล่าคับ

lpcm avrยุคนี้รับได้หมดแหละครับ
    เพราะเป็นสัญญาณdigitalพื้นฐานเลย

อ้อ dolby,dtsก็นับได้ว่าเป็นมาตรฐานของavrแล้วนะ เพราะไม่ว่าจะยี่ห้อไหน-รุ่นเล็ก-ใหญ่ ต้องถอดรหัสเสียงพวกนี้ได้หมด

**dolby truehd,dts-hd,lpcm7.1 พวกนี้เป็นมาตรฐานใหม่นะครับ เสียงระดับhd audio ราคาavrที่ถอดได้ก็ลงมาเยอะแล้ว**

Comment

คือที่ผมข้องใจผมไปดู spec ht5105 yht363 มันบอกรับได้แค่ pcm 2 channel ไม่ใช่ LPCM คับ แต่ที่ดูแล้วได้แน่ๆ คือ sf2300

Comment

pcm stereo จะส่งสัญญาณได้ทาง coaxial หรือ optical ส่วน multi ch. pcm จะส่งสัญญาณได้ทาง hdmi ถ้าจะหา avr ที่รับ multi ch. pcm ได้ก็ต้องหารุ่นที่รับสัญญาณเสียงทาง hdmi ได้ หรือถอดรหัสระบบเสียง hd ได้เลยก็ยิ่งดี

Comment

Working...
        X