Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็น + โชว์ Microlab SOLO6C หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็น + โชว์ Microlab SOLO6C หน่อยครับ

รบกวนพวกพี่ๆ ผู้ที่มีประสบการณ์ และเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

ขอความเห็นส่วนตัว และ ข้อมูลเกี่ยวกับ [ Microlab SOLO6C ] หน่อยครับ

* ผู้ที่สนใจ กำลังจะซื้อ ,ผู้ที่มีประสบการณ์ ,ผู้ที่คิดจะซื้อ และผู้ที่ใช้งานอยู่ครับ

* คิดว่า คุ้มค่า ไหมครับ กับ ลำโพง 2.0 ในราคา ระดับ 3XXX.- ครับ

* เราสามารถ อัพเกรด ตัว วงจร เช่นเปลี่ยน C, ออปแอมส์ etc. ได้หรือไม่ ครับ แล้วมันจะทำให้เสียงดีขึ้น จริงหรือไม่ครับ และ จะแตกต่างจากเดิมมากหรือไม่ครับ
    (*โทษทีครับผมเรียกไม่ค่อยถูกครับ ไม่ค่อยรู้จักเรื่อง พวกนี้ครับ อ่านๆ เอาในบอร์ดน่ะครับ)

* อยากทราบว่า ตามปกติแล้ว ลำโพงทุกตัว หรือ บางตัว (รวมถึง Microlab SOLO6C) มีอายุการใช้งาน ได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

* อาการเสียของลำโพง ส่วนมากแล้ว จะเสียที่อุปกรณ์ตัวใดครับ เพราะสาเหตุใดครับ (Board วงจร, Volume วงจร, ตัวC ทรงกลมง่ะครับ,ความร้อน ความร้อนสะสม,การเปิดนาน + ดังมากเกิน,etc)

* เปลี่ยนตัว ครีบ ระบายความร้อน แล้วจะมีผลต่อลำโพงหรือไม่ครับ นอกจากความร้อนน้อยลง

* การเปลี่ยนสาย สัญญาณ (mini to mini,mini to RCA, monster, สายสัญญาณลำโพง, ...) ช่วยทำให้เสียงที่ได้แตกต่างและ ดีขึ้นไปจากเดิม มาก น้อยเพียงใดครับ หรือมันเป็นการจิตนาการของแต่ละบุคคลครับ

* สายเพิ่มโอมห์ ไว้ทำอะไรครับ

* คำแนะนำ ตามสบายเลยครับ ไม่จำกัด Brand

** ต้องขออภัยอย่างมากเลยนะครับ ที่ถามมากคำถามเพราะต้องการให้เงินที่ใช้ไปเกิดประโยชน์ให้มากหน่อยครับ
    และเพื่อเป็นแนวทางให้กับผม ผู้ที่สนใจ และผู้ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ ลำโพง หรือ ทำกิจกรรมใดๆ(การเบริน์ ,ใช้งาน , อัพเกรด ,เปลี่ยนสายสัญญา ) กับลำโพงของตนเอง

ขอบคุณครับผม

ตามลายเซ็นต์...........

Sound ดี ๆ /Sourse ดี /สายดี ๆ /ตำแหน่งวาง ดี ๆ

สวรรค์ก็เห็นได้ไม่ไกลแล้วท่าน กะลำโพง 3XXX เนี๊ยะ

พอใจในสิ่งที่มี มีในสิ่งที่เราเพียงพอใจ เสียงอันรังสรรค์ก็เกิด

Last edited by TSP024; 9 Aug 2009, 02:24:08.

Comment

ผมใช้อยู่คับ solo6+xonor ds ใช้มา 1 เดือนแล้วคับ
      เสียงของsolo6 เสียงแหลม ดีพอใช้ เสียงกลาง ดีมากๆ เสียงต่ำ ค่อนข้างแย่นะคับ
      มีพี่เค้าบอกว่า ให้ใช้สาย สัญญาณ ที่ดีๆ เสียงด่ำจะดีขึ้นคับ แต่ผมตอนนี้ใช้ของเดิมอยู่
      เรื่องของการปรับแต่งผมไม่รู้นะ เพราะ คนใช้solo6 น้อยมากคับ อยากรู้เหมือนกันคับ
      สรุป โดยรวมนะคับ solo6 เสียง 70 เต็ม 100 แล้วแต่คนชอบ แล้วแต่แนวเพลงคับ ถ้า hiphop rock ไม่ใช้ตัวเลือกคับ
      แต่ jazz pop ฟังดีนะ
      คุ้มกับราคาคับ สวยมากคับ รอสูตรโมเหมือนกันคับ ขอบคุณคับ

Comment

Comment

Originally posted by TSP024 View Post
          ตามลายเซ็นต์...........

Sound ดี ๆ /Sourse ดี /สายดี ๆ /ตำแหน่งวาง ดี ๆ

สวรรค์ก็เห็นได้ไม่ไกลแล้วท่าน กะลำโพง 3XXX เนี๊ยะ

พอใจในสิ่งที่มี มีในสิ่งที่เราเพียงพอใจ เสียงอันรังสรรค์ก็เกิด

ของใน Licence เธอเทพจัง

คงมีสุขมากมายนะครับ

นั่งฟังเพลง เสียงนักร้องใสๆ รายละเอียดเสียงเครื่องดนตรีชัดเจน อากาศเย็นๆ ดื่มน้ำผมไม้เย็นๆ โอ้ว คิดแล้ว มีฟามสุข [5555555] ^^
          Last edited by TAi0cz; 9 Aug 2009, 02:35:31.

Comment

Originally posted by TON@ZAA View Post
            ผมใช้อยู่คับ solo6+xonor ds ใช้มา 1 เดือนแล้วคับ
            เสียงของsolo6 เสียงแหลม ดีพอใช้ เสียงกลาง ดีมากๆ เสียงต่ำ ค่อนข้างแย่นะคับ
            มีพี่เค้าบอกว่า ให้ใช้สาย สัญญาณ ที่ดีๆ เสียงด่ำจะดีขึ้นคับ แต่ผมตอนนี้ใช้ของเดิมอยู่
            เรื่องของการปรับแต่งผมไม่รู้นะ เพราะ คนใช้solo6 น้อยมากคับ อยากรู้เหมือนกันคับ
            สรุป โดยรวมนะคับ solo6 เสียง 70 เต็ม 100 แล้วแต่คนชอบ แล้วแต่แนวเพลงคับ ถ้า hiphop rock ไม่ใช้ตัวเลือกคับ
            แต่ jazz pop ฟังดีนะ
            คุ้มกับราคาคับ สวยมากคับ รอสูตรโมเหมือนกันคับ ขอบคุณคับ

ว่าแต่ SOLO6 ราคาสูงกว่า SOLO6C นิครับ

เสียงต่ำถึงขนาด แย่เลยหรอครับ o_o" ชอบ เบสซะด้วยสิผม

ใช่ครับ ผมก็ว่า Design สวยมากเลยครับ

Comment

Comment

ถ้าชอบ ซื้อเลยคับ เชื้อในหูที่ฟังคับ ราคา3300คุ้มนะ
                แต่หาซื้อยากจิงๆ 1000ทิพ ไม่น่ามีแล้วนะ
                ส่วนตัวผมชอบนะ solo6 ฟังสบาย ไม่เบื่อคับ ชอบตรงที่มันทำด้วยไม้คับ ไม่ใช่พลาสติก

Comment

เหมาะกับฟังเพลง แนวสบาย ๆ มากกว่า
                  หนัก ๆ ที่เน้นเบส /ซับกระแทก ตึบ ๆ (บอกเลยว่าไม่ผ่าน....)
                  ตัวลำโพงมันก็บอกอยู่แล้วว่าเป็น 2.0
                  ถ้าเน้นเบสขึ้นมาหน่อยให้ลองมอง Solo 7C ดู

แต่อย่างว่า 2.0 ราคาประมาณเนี๊ยะ จะเอาไปเทียบกับ 2.1 มันก็............อะน๊ะ
                  Burn พ้นระยะ Kenny-G นี๊ เสียง แซกโซโพนน้ำตาแทบไหล

Comment

...
                    Last edited by TAi0cz; 19 Aug 2009, 20:44:05.

Comment

Working...
                    X