Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไมค์คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไมค์คับ

ถามเรื่องไมค์คับ ไมค์โครโฟนมีวิธีดูอย่างงั้ยว่าไมค์ยี้ห้อไหนดีที่สุด คุณภาพดี ทนๆ คับ เห็นเขาบอกว่าไมค์ดีๆต้องมีน้ำหนักมากๆจริงเปล่าคับ และยี้ห้อไหนคุ้มและดีๆบ้างคับ (เพราะว่าจะเอาไปใช้ที่ทำงานคับ ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยดีเท่าไรเห็นเขาบอกว่าหัวไมค์ไม่มีคุณภาพ) รบกวนหน่อยคับ...

ไมค์สายพันธุ์ เยอรมัน ของ Shure คับ เป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับผม

Comment

ไมค์สายพันธุ์ เยอรมัน ของ Shure คับ เป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับผม
      ขอบคุณคับ ราคาประมาณเท่าไรคับ?....

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

อิอิ

อยากร้องให้ได้เหมือน คังอิน

อยากสวยให้เหมือน แทยอน

เอ๊ะ!!! ยังใง ^^

Comment

Originally posted by fuan View Post
          ถามเรื่องไมค์คับ ไมค์โครโฟนมีวิธีดูอย่างงั้ยว่าไมค์ยี้ห้อไหนดีที่สุด คุณภาพดี ทนๆ คับ เห็นเขาบอกว่าไมค์ดีๆต้องมีน้ำหนักมากๆจริงเปล่าคับ และยี้ห้อไหนคุ้มและดีๆบ้างคับ (เพราะว่าจะเอาไปใช้ที่ทำงานคับ ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยดีเท่าไรเห็นเขาบอกว่าหัวไมค์ไม่มีคุณภาพ) รบกวนหน่อยคับ...
          ถูกต้องแล้วครับ ไมค์ดีหรือไม่ดีอยู่ที่หัวไมค์ ที่เรียกว่าวอยส์ครับ ส่วนด้ามถือไม่มีผลต่อเสียง
          ท่านเปลี่ยนเฉพาะวอยส์ก็ได้ครับ เสียเงินไม่มาก

แนะนำ วอยส์ทีร้านอมร ยี่ห้อ BOCK ราคา 280- เสียงดี กินไมค์ราคาพันกว่าสบายสบาย
          หรือ ณัฐพงษ์ ตัวละ180 ถามพนังงานได้เลยว่าตัวไหน

ถอดมาเปลี่ยนวอยส์แล้วเปลี่ยนสายภายในให้เป็นสายเงินไปด้วยเลยก็แจ่มขึ้นครับ

Comment

ขอนิดนึง
            ไมค์ ที่มีขายทั่วไป แบ่งง่ายๆตามชนิดได้ 2ชนิดคือ
            1. dynamic ไมค์ อย่างเช่นไมค์ shure SM58 หรือ ไมค์ที่มีขายทั่วๆไป
            2. Condenser ไมค์ แบบที่ใช้ในสตูดิโอ ตัวใหญ่ๆอ้วนๆ หรือบางทีพวกไมค์โต๊ะประชุม (gooze neck) ก็ใช่ พวกนี้มีความไว สูงกว่า รับย่านเสียงได้กว้างกว่า แต่ก็ต้องมีไฟเลี้ยง

ถ้าเอาถึก ทน ก็ไมค์ไดนามิกนั่นแหละครับ
            shure sm58 ก็ถือว่าเป็นมาตรฐานดี ตัวละประมาณ 4พันกว่ามั้ง
            ถ้าของจีนก็ไม่เกินพัน
            แต่ต้องรู้สักนิด ว่าเจ้าตัวนี้ต้องการปรีแอมป์มาขยายสัญญาณเยอะหน่อย
            ไม่งั้นไม่ค่อยจะดัง

ที่ว่าใช้ที่ทำงานใช้ทำอะไรครับ

Comment

Originally posted by fuan View Post
              ขอบคุณคับ ราคาประมาณเท่าไรคับ?....
              ไมค์ Shure SM58 Made in Germany คับ ทนสุดๆ คับ ราคาก็ตามด้านบนเลยคับ
              http://www.oknation.net/blog/print.php?id=94854

Comment

Originally posted by phokha View Post
                ขอนิดนึง
                ไมค์ ที่มีขายทั่วไป แบ่งง่ายๆตามชนิดได้ 2ชนิดคือ
                1. dynamic ไมค์ อย่างเช่นไมค์ shure SM58 หรือ ไมค์ที่มีขายทั่วๆไป
                2. Condenser ไมค์ แบบที่ใช้ในสตูดิโอ ตัวใหญ่ๆอ้วนๆ หรือบางทีพวกไมค์โต๊ะประชุม (gooze neck) ก็ใช่ พวกนี้มีความไว สูงกว่า รับย่านเสียงได้กว้างกว่า แต่ก็ต้องมีไฟเลี้ยง

ถ้าเอาถึก ทน ก็ไมค์ไดนามิกนั่นแหละครับ
                shure sm58 ก็ถือว่าเป็นมาตรฐานดี ตัวละประมาณ 4พันกว่ามั้ง
                ถ้าของจีนก็ไม่เกินพัน
                แต่ต้องรู้สักนิด ว่าเจ้าตัวนี้ต้องการปรีแอมป์มาขยายสัญญาณเยอะหน่อย
                ไม่งั้นไม่ค่อยจะดัง

ที่ว่าใช้ที่ทำงานใช้ทำอะไรครับ
                ขอบคุณคับ พอดีที่ทำงานใช้เกี่ยวกับการห้องสอบสวน มีของเก่า 2 ตัว อีกตัวนึงเสียงปกติ อีกตัวเสียงมันจะเบามากๆ และทั้งสองตัวเนี้ยเวลาพูดจำต้องเอาไมค์ไปจ่อที่ปากถึงจะดัง ถ้าไม่จ่อที่ปากเสียงมันจะเบามาก
                คืออยากได้ประมาณว่า เวลาพูดไม่จำเป็นจะต้องเอาไมค์ไปจ่อที่ปาก เสียงดังๆ
                ถ้าเอา shure sm58 มันจะคุ้มไหม? จะต้องเพิ่มอะไรหรือเปล่าคับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร

Comment

ไมค์ดีแค่ไหนเสียงก้อแป็กได้ครับถ้าไม่มีปรีไมค์ แล้วเสียงจะเบาด้วยครับ ถ้าต้องการแบบว่าไม่ต้องจ่อที่ปากแนะนำเป็นไมค์คอนแดนเซอร์ครับเอาแบบใส่ถ่านครับสะดวกดี ถ้าแค่บักทึกเสียงพูดไม่ต้องใช้ปรีไมค์ก้อได้

Comment

อยู่แถวไหนครับท่าน ถ้าใกล้ๆกันให้ยืม Shure SM58 ไปลองได้
                    ผมมี 2 ตัวไว้ร้องคาราโอเกะ
                    ของผมมันเขียนว่า Made in Mexico ครับ

Comment

ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ

ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ ทุกยี่ห้อ ทั้งส่งและปลีก ราคาถูก

สามารถโทรหรือส่งEmail มาสอบถามราคาก่อนได้

143 ถ.อัษฎางค์ แขวงวังบูรพา เขตพระนคร กรุงเทพฯ 10200

โทร: 080-947-5533 (คุณ วิกรม) หรือ 085-134-3440(คุณ ยุวดี)

Email: B.G.Sound@hotmail.com

Comment

ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ ทุกยี่ห้อ ทั้งส่งและปลีก ราคาถูก

สามารถโทรหรือส่งEmail มาสอบถามราคาก่อนได้

143 ถ.อัษฎางค์ แขวงวังบูรพา เขตพระนคร กรุงเทพฯ 10200

โทร: 080-947-5533 (คุณ วิกรม) หรือ 085-134-3440(คุณ ยุวดี)

Email: B.G.Sound@hotmail.com

ขายไมค์เเต่ยี่ห้อ SHURE นะครับ ร้านอยู่เเถวบ้านหม้อ ปากคลองตลาด

ลองมาดูมาสอบถามก่อนได้ครับ

ราคาไม่เเพง ไม่เชื่อลองเช็คราคาก่อนได้ครับ

Comment

Working...
                        X