Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล้วเสียงลำโพง ดังซ่า ก็เกิดกับผม เมื่อก่อนเห็นคนอื่นเป็นกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แล้วเสียงลำโพง ดังซ่า ก็เกิดกับผม เมื่อก่อนเห็นคนอื่นเป็นกัน

ผมซื้อ เมนบอร์ดใหม่มาเปลี่ยน แล้วก็ซาวการ์ด ใหม่ครับของ audigy2 ประกอบเสร็จ ผลที่ตามมาไม่เคยเจอ เห็นแต่คนอื่นเป็นกันไม่เคยสนใจคือ เปิดเครื่องปุ๊ป เสียงซ่า พอรำคาญมาเลยครับทำอย่างไรดี
    ขอบคุณที่ตอบครับ

โธ่เรา ไม่มีใครช่วยเลย มาอ่านแล้วก็มาช่วยหน่อยนะครับ

Comment

น่าจะอยู่ที่ลำโพงนะครับ ภาคจ่ายไฟให้ภาคขยาย มีสัญญาณความถี่สูงเข้ามากวน แต่จริงๆๆเกิดได้หลายสาเหตุนะครับรวมทั้งสายสัญญาณที่ใช้ด้วย แต่ถ้าคิดว่าเกิดที่ภาคจ่ายไฟ(ส่วนใหญ่ก็เป็นที่ภาคจ่ายไฟละครับเพราะออกแบบเอาง่ายเข้าว่า) วิธีง่ายๆๆ คือเอาตัว เก็บประจุแบบไม่มีขั้ว (แบบเซรามิค)เบอร์ 104 คอมที่ตัวไดโอดทั้ง 4 ตัว ก็จะตัดเสียงซ่าไปได้เยอะครับ อาจถึงกันหยุดซ่าไปเลยถ้าได้ค่าตัวเก็บประจุที่เหมาสม แต่ที่แนะนำเบอร์ 104 เพราะเห็นตัวที่เค้านิยมใช้กันครับ

Comment

มาบอกว่า เข้ามาอ่านแล้ว แต่ไม่รู้ช่วยยังไงครับ ความรู้เรื่อง อิเล็กโทรนิคไม่มีเลย

ลองเบื้องต้นยังครับ
        พวกไดเวอร์ ไม่ก็ลองสลับไปใส่เครื่องอื่นดู

ปล.เข้ามาedit ตอบช้ากว่าข้างบน 55555555

Comment

ที่พูดถึงนี่ ไม่เกี่ยวกับสัญญาณเสียงที่เข้ามามีเสียงซ่าอยู่แล้วนะครับ ถ้าเป็นแบบนั้นทำไงก็ไม่หายครับ

Comment

มีบางท่านบอกว่า Audigy 2 มันร้อนให้ติดซิ้ง ผมลองเปิดพัดลมใส่ก็ไม่หายครับ
            ลำโพงที่ใช้นี้ตอนซาวการ์ดเก่าผมใช้ sb0100 ไม่มีเสียงซ่าเบา ๆ ที่เกิดเลยครับ

น่าจะมีสาเหตุไหนอีกไหมครับ ขอบคุณที่มีความกรุณาให้ความรู้ครับ

Comment

ใช้ลำโพงอะไรครับ

Comment

ลองลดความถึ่เสียงสูงดูครับ

Comment

ลองต่อสายดินซิครับ อาจจะหายนะ

Comment

ขอบคุณครับ ผมจะนำไปลองดูนะครับ

Comment

Working...
                    X