Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้เชี่ยวชาญ avr

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้เชี่ยวชาญ avr

"Component video upconversion with TBC" มันคืออะไรอ่ะคับ เหมือน upscale video ป่าว

พูดง่ายๆคือ 4IN1 หรือ ช่องs-vidio,vidio,component,HDMI ทำงานเข้าด้วยกัน เช่นแหล่งมาจากcompoแล้วสามารถออกHDMIได้

TBC ย่อมาจาก time base corrector

ปล.ผิดถูกยังไงท่านต่อไปชี้แจงด้วยแล้วกัน

Comment

อันนี้ไม่รู้จริงๆ ดันไป

Comment

Originally posted by Eskudozz View Post
        พูดง่ายๆคือ 4IN1 หรือ ช่องs-vidio,vidio,component,HDMI ทำงานเข้าด้วยกัน เช่นแหล่งมาจากcompoแล้วสามารถออกHDMIได้

TBC ย่อมาจาก time base corrector

ปล.ผิดถูกยังไงท่านต่อไปชี้แจงด้วยแล้วกัน
        ก็ยังงงอยู่คับ 4in1 คือเอาสัญญาณ 4 ช่อง มารวมเป็นช่อง hdmi ?? หรือว่าไม่รวมเลือกใช้ทีละช่องแต่ปกติมันก็เป็นอย่างนี้ ไม่ใช่หรือ ??

Comment

เกม บ้านผมเมื่อก่อน fr มีต้ง 99 in 1 ล้อเล่นครับ ดันๆ

Comment

Originally posted by blackdoor View Post
            ก็ยังงงอยู่คับ 4in1 คือเอาสัญญาณ 4 ช่อง มารวมเป็นช่อง hdmi ?? หรือว่าไม่รวมเลือกใช้ทีละช่องแต่ปกติมันก็เป็นอย่างนี้ ไม่ใช่หรือ ??
            มันคือการแปลงสัญญาณแต่ละแบบให้ใช้ร่วมกันครับ

ปกติมันก็มีอยู่ทุกAVRสมัยใหม่อยู่แล้วครับ

ปล.ไม่รู้จะอธิบายยังไง
            Last edited by Eskudozz; 14 Sep 2009, 17:28:11.

Comment

จดๆๆความรู้
              >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
              ความเข้าใจของผมตามด้านบน ไม่รู้ถูกรึเปล่า
              AVR จะมีช่อง Input มากมาย เช่น AV, S-Video, Component, HDMI
              หากเสียบสายทั้ง 4 เส้นเข้า AVR แสดงว่ามี Sourse อยู่ 4 ชนิดพร้อมกัน อาจเป็น DVD Player, Blu-Ray
              แต่เวลาส่งสัญญาณไปจอภาพจะส่งได้แค่ 1 ช่องใช่ไหมครับ
              อย่างของผมเนี่ย ตั้งอย่างนี้
              1. Media Server ต่อคอม เสียงเข้าอนาลอก ภาพเข้า AV ตั้ง output ภาพ เป็น HDMI out
              2. HDMI ที่ 1 ต่อ DVD Player ตั้ง output ภาพ เป็น HDMI out
              ไอ้ตัวที่บอก 4in1 ก็ตัวที่เลือก 1 หรือ 2 แต่ส่งออกที่ HDMI ช่องเดียวกัน ใช่ไหมครับ

Comment

งั้นเข้าใจก็ได้ อิอิ สรุปว่าไม่ต้องสนใจอันนี้่ว่าจะซื้อ avr เพราะมันเป็นมาตรฐาน มีอยู่แล้วทุกเครื่องว่างั้น

Comment

Originally posted by blackdoor View Post
                  งั้นเข้าใจก็ได้ อิอิ สรุปว่าไม่ต้องสนใจอันนี้่ว่าจะซื้อ avr เพราะมันเป็นมาตรฐาน มีอยู่แล้วทุกเครื่องว่างั้น
                  แม่นแล้ว

เวลาเลือกAVRผมจะเลือกประมาณนี้

1.ชิพที่แปลงdigitalเป็นAnalogใช้รุ่นไหนฟังแล้วชอบไหม
                  2.จะเอาTrue-HDไหม
                  3.คอนเนคเตอร์ต่างๆมีจำนวนตามการใช้งานไหม(บางรุ่นที่มันแพงเพราะมีเยอะด้วยนี่หละ)
                  4.ฟังชั่นเสริมที่แถมมาได้ใช้ไหม เช่น ไวเลส , Lan เป็นต้น
                  5.กำลังขับกี่วัต
                  6.เราจะต่อลำโพงกี่ตัว(ถ้าจะต่อTrue-HDต้อง7.1เท่านั้นไม่งั้นไม่คุ้ม)
                  7.งบประมาณ

Comment

เสริมอีกนิด TBCมันจะทำให้เวลาคอนเวิดออกมาเที่ยงตรง ตามคำแปลมัน

Comment

ขอเสริมครับ upconversion ดังที่ท่าน Eskudozz บอก คือการที่เราส่งสัญญาณ input อะไรเข้าไป มันก็จะสามารถ ออก ในช่องที่ต้องการ
                      ตัวอย่างเช่น

1.เสียบ HTPC ทางช่อง HDMI
                      2.เสียบ DVD ทางช่อง Component
                      3.เสียบ เครื่อง Will ทางช่อง S-Video
                      4.เสียบ True Vision ทางช่อง Composite

คุณสามารถใช้แค่สาย HDMI เส้นเดียวก็จะสามารถรับสัญญาณภาพได้ทั้งหมด ไม่จำเป็นต้องใช้ สายถึง 4 ประเภทนี่คือ upconversion

ส่วน upscale คือการอัพสัญญาณภาพจากระดับ 1 ไประดับ 1 เช่น ผมรับ True Vision เป็นความละเอียด 576p (ตัวเลขไม่แม่นะครับอย่าเชื่อ - -") ถ้าต่อเข้า Avr ตัวนี้ จะ upscale ให้ไปเป็น 1080i เป็นต้น

จะเห็นว่า 2 ตัวนี้มันทำงานต่างกันนะครับ อย่าเห็นว่า up ๆ เหมือนกันแล้วเลยเอาเลย

เพราะผมก็เคยโง่ไปแล้ว ซื้อมาเห็นว่า upconversion คิดว่าคล้ายๆ upscale แต่เรียกคนละแบบ สุดท้ายเลยมานั่งเซ็งอยู่นี่แหละ

รอท่านอื่นมาช่วยแนะนำต่อครับ

Comment

Working...
                      X