Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ.....COAX.......และ.......OPTICAL.....หน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ.....COAX.......และ.......OPTICAL.....หน่อยนะคับ

ไม่ทราบว่าสาย COAX กับ OPTICAL อันไหนให้รายละเอียดเสียงดีกว่ากันอ่ะคับ แล้วสาย 2 แบบนี้เวลาใช้งานไม่ทราบว่ามันให้ระบบเสียงรอบทิศทางได้ไหมอ่ะคับ(แบบ 5.1 กับ 7.1 คับ) ช่วยแนะนำสายที่ดีดีราคาถูกๆให้ทีนะคับ ขอบคุณครับ

ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่า แต่ที่ใช้อยู่ ต่อ DVD เข้า AVR ใช้ optic จะรู้สึกทางใจดีกว่าครับ

Comment

ต่อจากไหนแล้วไปที่ไหนล่ะครับ

คอม>>>ลำโพงคอม
      คอม>>>AVR
      DVD>>>>AVR

Comment

เค้าว่ากันว่า...

COAX มีข้อเสียคือโดนสัญญาณรบกวนได้ง่าย และส่งสัญญาณระยะใกลได้ไม่ดีเท่า Optical

Optical มีข้อเสียคือ คุณภาพของสัญญาณจะขึ้นอยู่กับคุณภาพการแปลงสัญญาณไฟฟ้าเป็นสัญญาณแสงของภาคส่ง และการแปลงสัญญาณแสงกลับเป็นสัญญาณไฟฟ้าของภาครับ

ส่วนรายละเอียดเสียง ในทางทฤษฎีควรจะไม่แตกต่างกันเพราะเป็น Digital
        แต่ในทางปฏิบัติ พวกหูทองให้ความเห็นว่า COAX ให้เสียงดีกว่า Optical ส่วนคำอธิบายว่าทำไมถึงดีกว่านั้นไม่มีหลักฐานสนับสนุนเพียงพอ ผมจึงไม่ขอพูดถึง

ทั้ง Coax และ Optical สามารถส่งสัญญาณ 5.1 แบบ Dolby และ DTS ได้

Comment

ทางทฎษดี เท่ากัน ในทางปฏิบัติเค้าเชื่อกันว่าไม่เท่ากัน
          แต่ผมเชื่อว่า เป็นไปตามทฤษดี ครับ สายไม่ได้ยาวไรมากมาย ไม่ต่างกันครับ

ขนาด เคเบิลใยแก้ว ระหว่างประเทศยังเปน Optic เลยครับ เรื่องภาคส่งภาครับแสง ระยะแค่เมตรสองเมตรไม่น่าจะเพี้ยนอะไร

ส่วนสาย Coax ส่งออกเป็นดิจิตอล ถูกรบกวนได้ทางไฟฟ้าก็จริง แต่ถึงลักษณะสัญญาณทาง analog จะผิดเพี้ยนแต่ก็ไม่ส่งผลถึงข้อมูลดิจิตอลอยู่ดี

ถ้าเรื่องถูกรบกวน สายอนาลอกธรรมดา ถูกรบกวนเพี้ยนมากกว่าเยอะครับ

Comment

ชี้แจงอย่างนี้นะครับ
            ทั้งคู่ใช้นำสัญญาณ digital นะครับดังนั้นถ้าคุณมีตัวถอดรหัสเสียงและ source ของคุณเป็นแบบ 5.1 หรือ 7.1 ก็ต้องให้เสียงแบบ surround แ่น่นอนที่สุดครับ
            optic มีทั้งแบบ พลาสติก และ ใยแก้ว นะครับ ซึ่งแบบแก้ว จะแพงกว่ามากแต่มีข้อดีมากๆคือมีค่า lossหรือ attenuation ต่ำมาก(ไม่ถึง 1 dB ต่อกิโลเมตรย้ำ!กิโลเมตร)และ ไม่ได้ใช้ลักษณะของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าในการนำสัญญาณแต่ใช้แสงจึงลดผลรบกวนจากสัญญาณnoise ที่เกิดจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า(อาจเกิดจากวงจรภายในระบบคอมพิวเตอร์ หรือ avr ที่ท่านใช้) สรุปคือมันเหนือกว่าทางด้านเทคโนโลยีเลยนะครับ แต่เดี๋ยวก่อน หากพิจารณากันในระยะใกล้ๆแล้ว ไม่***งกันมากครับคือส่งเป็น ดิจิตอล เขาจะวัดความผิดพลาดเป็นบิต ไม่ใช่ความผิดเพี้ยนของสัญญาณอีกต่อไป(เขาเรียกว่า BER หรือ Bit Eror Rate) ก็จะไม่ต่างกันมากและราคาของ Coaxial ก็ต่ำกว่าพอสมควร(ไม่นับ Coax โหดๆนะ)และเหล่านักเล่นเครื่องเสียงก็มักจะนิยมใช้ Coaxial ด้วยเหตุผลว่าเสียงอิ่มกว่า(ได้ยังไงผมก็ไม่รู้ แต่เท่าที่ฟังมาคล้ายๆกันนะครับสำหรับผม) ก็แนะนำว่าใช้ Coax ก็ดีครับ เส้นละพันขึ้นนะครับ ก็นำสัญญาณได้ดีแล้ว และเออ เอาแบบที่มียี่ห้อหน่อยก็ดีครับ
            โชคดีในการเลือกซื้อ+ใช้ครับ

Comment

ตอมตามความคิดของผมนะครับ Coax และ optical ทั้งสองอย่างนี้ส่งสัญญาณ 5.1 ได้แน่นอน แต่สิ่งที่ต่างก็คือวิธีที่ใช้ในการส่งสัญญาณ นั่นก็คือ Coax. จะส่งสัญญาณในรูปแบบทางคลื่นไฟฟ้าผ่านตัวนำที่เป็นโลหะ จะมีปัญหาในด้านสัญญาณจากภายนอกเข้ามารบกวนได้ง่าย ส่วน Optical จะใช้แสงเป็นสื่อในการนำสัญญาณ โดยผ่านตัวนำจำพวกไฟเบอร์หรือใยแก้ว ข้อดีคือการรบกวนจากภายนอกแทบไม่มีผลเลยเพราะใช้แสงเป็นสื่อ ส่วนเรื่องลักษณะเสียงที่ได้จากสายทั้ง2แบบนี้แล้วเท่าที่ผมลองๆมา Coax.จะให้มวลของเสียงที่ดีกว่าเหมาะกับการฟังเพลง ส่วนOpticalจะเด่นในเรื่องรายละเอียดที่รวดเร็วฉับไว เสียงที่ได้ดูๆจะคมกว่าCoax.ที่ออกทางนุ่มนวล จะเหมาะกับการดูหนังหรือเล่นเกมครับ (*ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดของผมเองนะครับ*)

Comment

สรุปให้ง่ายๆแล้วกันสำหรับหูตะกั่วอย่างผม
                ดูหนัง 100 เปอร์ opti ด่วนๆ แต่ขอสักเส้นล่ะ 2000+นะกำลังดี
                ฟังเพลงด้วย ใช้ coax เถิด
                ^
                ^
                ^
                ทำไมนะหรือ opti สายมันมีความไวสูง ไม่เหมาะกับฟังเพลงหรอก
                ถ้าคิดจะฟังเพลงด้วยก็ coax โลด ใช้ของ inskuti หรือ moniter แหละ ไม่แพง 1000 กลางก็เนียนในระดับหนึ่งแว้ว จบ

Comment

Working...
                X