Announcement

Collapse
No announcement yet.

TrueHD 5.1 ต่างกับ DTS ยังไง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TrueHD 5.1 ต่างกับ DTS ยังไง ครับ

TrueHD 5.1 ต่างกับ DTS ยังไง ครับ สงสัย

อัตรา Sampling

TrueHD 192kHz/24-bit
    DTS 96kHz./24-bit

รายละเอียดเสียงมันจะมีเยอะขึ้น รู้แค่นี้แหละครับ ความรู้น้อย

Comment

http://forum.thaidvd.net/index.php?s...hreaded&start=

น่าจะเข้าใจกว่านะ

Comment

มี TrueHd5.1 ด้วยเหรอครับ นึกว่ามีเฉพาะ 7.1 ถ้ามีก็ต่างกันอยู่แล้วครับ ก็แค่ encoder คนละแบบแค่นั้นแหละครับ truehd จะ บีบอัดน้อยกว่าเยอะ หรือไม่บีบอัดเลย อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ

Comment

แค่ DTS
          เจอเสียง สัตว์ประหลาดยักษ์ เดินผ่านใน Clover Field
          เจอเสียง กระสุนเฉี่ยวหัว ระเบิดตูมตาม เครื่องบินร่อนผ่าน ใน Saving Private Ryan
          ผมว่าก็สุดยอดแล้วนะ

TrueHD มันจะได้feelเพิ่มซักแค่ไหนหว่า

Comment

มีประมาณนี้ได้ feel แน่นอนครับ ไม่ใช่ของผมนะ ยืมของเขามาอีกที

Last edited by chet_san; 17 Sep 2009, 16:17:53.

Comment

นั่นมันโรงหนังในบ้าน?

Comment

Originally posted by chet_san View Post
                มีประมาณนี้ได้ feel แน่นอนครับ ไม่ใช่ของผมนะ ยืมของเขามาอีกที

ที่นั่งกว่าจะดูจบเรื่องหลังแข็งพอดี

Comment

บุห้อง กับลำโพง ไรแพงกว่ากัน อิอิ

Comment

จริงๆแล้วส่วนประกอบสำคัญจริงๆ มันคือห้องครับ

ถ้าจะทำห้องฟังเพลงจริงๆ ต้องให้ความสำคัญกับสภาพห้อง พอๆ(หรืออาจจะมากกว่า)ตัวลำโพงอีก

Comment

dts - lossy compressed ถูกบีบอัด คุณภาพลดลงแน่นอน
                      truehd- lossless compressed ไม่บีบอัด คุณภาพเสียงเท่าต้นฉบับในสตูดิโอ

Comment

เเล้วเสียงที่ตามโรงหนังใช้ คือ TrueHD รึป่าว ครับ

Comment

โรงหนังมัน dolby เหมือน dvd นั่นแหละ
                          เพียงแต่ amp ใหญ่ กำลังขับสูงทำให้เปิดได้ดังกว่าชาวบ้านแค่นั้นเอง

จริงๆ พวกรายละเอียดเสียง โดนความดังกลบไปหมดเลยซะอีก

Comment

Originally posted by snowblower View Post
                            โรงหนังมัน dolby เหมือน dvd นั่นแหละ
                            เพียงแต่ amp ใหญ่ กำลังขับสูงทำให้เปิดได้ดังกว่าชาวบ้านแค่นั้นเอง

จริงๆ พวกรายละเอียดเสียง โดนความดังกลบไปหมดเลยซะอีก
                            ความรู้ครับ ดีเลย ขอคารวะนึงจอก

Comment

ความรู้ๆ

ว่าแต่ในรูปนี้เอาเงินไปซื้อพวกนั้นหมดจนไม่มีเงินซื้อเก้าอีเลยเหรอครับ

Comment

Working...
                              X