Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกระจ่างหน่อย(มีรูปครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกระจ่างหน่อย(มีรูปครับ)

ผมมีชุดโฮมอยู่แล้วครับ แล้วว่าจะหาการ์ดซาวดฺมาใส่กะคอมให้ออกที่ชุดโฮม ต่อ แบบอนาล๊อคน่ะครับ เพราะไม่มีช่องต่อ digital บนเมนบอดก็ไม่มีช่องให้เสียบ S/pdif
    ต่อจากซาว์กาด์ผ่านสายลำโพงคอมธรรมดาเข้า avr (mini to RCA) อยากทราบว่า ตัว avr ช่วยทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่าครับ หรือคุณภาพอยู่ที่กาดซาวด์อย่างเดว avr เป็นแค่ทางผ่าน

ปล การ์ดซาวเป็นรุ่น X-FI Xtreme Music SB0460
    avr เป็นรุ่น Sherwood RD-7105

ปล ขอบคุณป๋าทุกท่านสำหรับความกระจ่างมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ต่อแบบอนาล็อค มีผลกับคุณภาพเสียงทุกๆๆส่วนไม่ว่าจะซาวการ์ด สายRCA สายลำโพง ไฟล์เพลง มีผลหมดครับ^^

Comment

X-FI Xtreme Music SB0460 ต่อ Digital ได้นี่ครับ

แค่ต้องใช้ หัว mini jack mono ต่อเข้ากับสาย Coaxial แค่นั้นเอง

Comment

ผมไม่รู้นะว่าแต่คิดว่า sound card คุณน่าจะมี digital out ไม่งั้นก็ควรจะมี s/p dif บนตัว card แต่ถ้าไม่มีและต้องการต่อแบบ analog คุณภาพโดยหลักขึ้นอยู่กับ sound card เพราะเป็นตัวถอดรหัส decode และ แปลงจากดิจิตอลเป็นอนาลอกD/A(ชิบนี้สำคัญมากๆ) ส่วนตัว AVR คุณก็เหมือน แอมป์ตัวหนึ่งเท่านั้น(ก็เหมือน AVR สั่วๆที่มันเขียน DTS ready หรือ Dolby digital ready นั่นแหละครับคือต้องต่อ Decoder ภายนอกนั่นเอง) ที่สำคัญสายสัญญาณ ต้องดีหน่อยนะครับไม่งั้นเสียงออกมาแย่แน่ๆครับ

Comment

ต่อ analog ผ่าน direct input คุณภาพก็อยู่ที่ sound card เต็มๆครับ จากนั้นก็อยู่ที่ AMP. ของ AVR ในการขยายอีกที

Comment

คงจะคลายๆกับความเห็นของท่านอื่นๆนะครับ ถ้าคุณต่อแบบAnalogโดยใช้สายMini to RCAไปที่AVR คุณภาพของเสียงหลักๆจะขึ้นอยู่กับภาคDACในการ์ดเสียงของคุณ โดยAVRจะทำหน้าที่เป็นเพียงAmplifierเท่านั้น แต่ถ้าคุณใช้รูปแบบการต่อเป็นSpdifจากการ์ดเสียงไปที่AVRนั้น ตัวการ์ดเสียงจะทำหน้าแค่ส่งสัญญาณDigitalไปให้AVRโดยที่ตัวAVRนั้นจะเป็นผุ้ประมวลผลเอง ทำให้ในกรณีนี้คุณภาพของเสียงที่ได้จะขึ้นกับตัวAVRเองเป็นหลักครับ(โดยเฉพาะภาคDAC) ส่วนเรื่องการต่อแบบSurround 5.1 หรือ 7.1 นั้น ต่องเริ่มดูที่AVRก่อนว่าสามารถถอดรหัสเหล่านี้ได้หรือไม่ ส่วนใหญ่แล้วAVRมาตรฐานจะรองรับอยู่แล้วหลักๆก็คือ DTS ,Dolby prologic II เป็นต้น แต่ถ้าAVRของคุณบอกว่า 5.1 ready ก็ให้ทำใจว่า AVR นั้นอาจจะไม่สามารถถอดรหัสเสียงsurroundได้ ในกรณีนี้คงจะต้องใช้การต่อแบบanalog 5.1 ch. จาก Soundcard แล้วล่ะครับ

Comment

Working...
            X