Announcement

Collapse
No announcement yet.

ONKYO HTS-5205 vs JAMO A 102 HCS 5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ONKYO HTS-5205 vs JAMO A 102 HCS 5

ONKYO HTS-5205 vs JAMO A 102 HCS 5

สอบถามท่านที่เคยใช้หน่อยครับ 2 รุ่นนี้เสียงเป็นอย่างไร่บ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ xonar d1 + saag 2.1 อยู่ อยากเปลี่ยนมาเล่นชุดโฮมบ้าง เป็นรุ่นไหนดี

ช่วยแนะนำด้วยครับ
    Last edited by wit-swp; 26 Sep 2009, 19:51:14.

งบเท่าไหร่ครับ

Comment

งบประมาณ 20K +- ครับ

Comment

พอดีไปอ่านอีกกะทู้นึงมา ONKYO HTS-5205 มันมี AVR ให้ด้วยก็ไม่จำเป็นต้องต่อผ่านซาวด์การ์ด ต่อผ่านออนบอร์ดเลยได้มั้ยครับ

และตัว JAMO A 102 HCS 5 ไปดูอีกทีมันไม่มี AVR ถ้าต่อผ่านออนบอร์ดเหมือนกันสู้ ONKYO HTS-5205 ที่มี AVR ได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by wit-swp View Post
          พอดีไปอ่านอีกกะทู้นึงมา ONKYO HTS-5205 มันมี AVR ให้ด้วยก็ไม่จำเป็นต้องต่อผ่านซาวด์การ์ด ต่อผ่านออนบอร์ดเลยได้มั้ยครับ

และตัว JAMO A 102 HCS 5 ไปดูอีกทีมันไม่มี AVR ถ้าต่อผ่านออนบอร์ดเหมือนกันสู้ ONKYO HTS-5205 ที่มี AVR ได้มั้ยครับ
          เปิ้ลบ่ฮู้ เปิ้ลฮู้แต่เปิ้ลฮักตั๋ว

Comment

Onkyo HTS-5205 สามารถต่อSpdifจากออนบอร์ดมาใช้งานได้เลยครับ เพราะตัวมันเองเป็นAV-reciverครับ ส่วน JAMO A 102 HCS 5 เป็นเพียงชุดลำโพง 5.1 ทำนั้นครับ ต้องนำไปต่อใช้งานร่วมกับ AV-reciverอีกทีครับ และในประเด็นที่ว่าตัวไหนดีกว่ากัน เพราะตัว5205นี้ลำโพงในชุดก็ให้เสียงได้ดีพอสมควรเลยล่ะครับ และอีกอย่างก็คือซื้อทีเดียวได้ครบครับ ส่วน JAMO A 102 HCS 5 ตัวนี้คุณต้องหา AVR มาใช้งานร่วมด้วยซึ่งทำให้งบจะสูงกว่า5205อยู่พอดูครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้นถ้าได้ AVR ที่matchกันแล้วเสียงที่ได้ดีกว่า5205อยู่พอตัวครับ สุดท้ายก็คงเหมือนเดิมครับ คุณต้องลองฟังดูเองครับ อันไหนที่คุณว่าเพราะ อันนั้นแหละคือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณครับ

Spec JAMO A 102 HCS 5 ครับ
            Product Features

Multi-award winning 5.1 speaker package (What! HI-FI)
            Compact, stylish design
            Wall bracket included
            Available in Black or Silver finishes
            Price includes VAT
            Free delivery on all orders
            Product Specifications

A102 Satallite Speakers: System: 2-way closed; Woofer: 76mm; Tweeter: 19mm; Sensitivity: 86; Impedance: 6 Ohms; Weight: 0.7kg; Dimensions HxWxD (mm): 91 x 91 x 92
            A10CEN Center Speaker: System: 2-way closed; Woofer: 76mm; Tweeter: 19mm; Sensitivity: 86; Impedance: 6 Ohms; Weight: 1.1kg; Dimensions HxWxD (mm): 91 x 174 x 92
            SUB200 Subwoofer: System: Bass reflex; Woofer: 203mm; Impedance: 22k Ohms; Amplifier Rated Output: 200W; Frequency Range: 40 - 150; Weight: 8.4kg; Dimensions HxWxD (mm): 333 x 230 x 430

Comment

Originally posted by kimikari View Post
              Onkyo HTS-5205 สามารถต่อSpdifจากออนบอร์ดมาใช้งานได้เลยครับ เพราะตัวมันเองเป็นAV-reciverครับ ส่วน JAMO A 102 HCS 5 เป็นเพียงชุดลำโพง 5.1 ทำนั้นครับ ต้องนำไปต่อใช้งานร่วมกับ AV-reciverอีกทีครับ และในประเด็นที่ว่าตัวไหนดีกว่ากัน เพราะตัว5205นี้ลำโพงในชุดก็ให้เสียงได้ดีพอสมควรเลยล่ะครับ และอีกอย่างก็คือซื้อทีเดียวได้ครบครับ ส่วน JAMO A 102 HCS 5 ตัวนี้คุณต้องหา AVR มาใช้งานร่วมด้วยซึ่งทำให้งบจะสูงกว่า5205อยู่พอดูครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้นถ้าได้ AVR ที่matchกันแล้วเสียงที่ได้ดีกว่า5205อยู่พอตัวครับ สุดท้ายก็คงเหมือนเดิมครับ คุณต้องลองฟังดูเองครับ อันไหนที่คุณว่าเพราะ อันนั้นแหละคือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณครับ

Spec JAMO A 102 HCS 5 ครับ
              Product Features

Multi-award winning 5.1 speaker package (What! HI-FI)
              Compact, stylish design
              Wall bracket included
              Available in Black or Silver finishes
              Price includes VAT
              Free delivery on all orders
              Product Specifications

A102 Satallite Speakers: System: 2-way closed; Woofer: 76mm; Tweeter: 19mm; Sensitivity: 86; Impedance: 6 Ohms; Weight: 0.7kg; Dimensions HxWxD (mm): 91 x 91 x 92
              A10CEN Center Speaker: System: 2-way closed; Woofer: 76mm; Tweeter: 19mm; Sensitivity: 86; Impedance: 6 Ohms; Weight: 1.1kg; Dimensions HxWxD (mm): 91 x 174 x 92
              SUB200 Subwoofer: System: Bass reflex; Woofer: 203mm; Impedance: 22k Ohms; Amplifier Rated Output: 200W; Frequency Range: 40 - 150; Weight: 8.4kg; Dimensions HxWxD (mm): 333 x 230 x 430
              ขอบคุณมากครับ ตอนนี้พอได้ข้อสรุปคร่าวๆ แล้วครับ

1 JAMO A 102 HCS 5+xonar d1 ชุดนี้สบายเป๋าสุดๆ ^^

2 Onkyo เปลี่ยนเป็นรุ่นนี้แทน HT-S6200
              http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th

3 HARMAN KARDON : AVR-155 + JAMO A 102 HCS 5
              http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th

4 ONKYO : TX-SR506 + JAMO A 102 HCS 5

ชุดแรกเกือบ 20k เทียบเสียงกับ สามชุดที่เหลือซึ่ง แต่ละชุด เกือบ 30k เสียงที่ออกมาจะต่างกันมากมั้ยครับ

คือเวลาไปซื้อที่ร้านผมว่าจะให้เค้าจัดให้ลองตามนี้อะครับไม่รู้จะได้หรือป่าว

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Comment

ชุดที่ 1 ไม่มี AVR แล้วจะขับลำโพงด้วยอะไรละครับ soundcard ขับลำโพงไม่ได้น่อ *-*

ผมว่าเอา Onkyo 5205 ดีที่สุดแล้วครับ ตัวอื่นงบบานปลาย ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร

Comment

Onkyo

+1จ้า

Comment

เล่น avr ปล่อย spdif จากซาวน์ออนบอร์ดพอแล้วครับ ขอให้มีช่อง obtic หรือ coax เท่านั้น ซาวน์การ์ดไม่ต้องใช้ก็ได้ เอางบ 20k มาทุ่มกับ avr กับ ลำโพง ก็พอ นอกจากว่าต้องการเสียง DTS MASTER จำพวกนี้ก็ต้องพึ่ง xonar hdav กับ avr รุ่นใหม่ ๆ ซึ่งค่าตัวเครื่องก็เกือบ ๆ จะเต็มงบอยู่แล้ว
                    ชุดลำโพงอย่ามองข้าม klipsch quintet III ยอดนิยม หามือสองก็ราว ๆ 8000 หาซัพอีกตัว กับ avr ก็จบแล้ว ไม่งั้นก็ inbox onkyo งบไม่บานแน่ ๆ
                    เรื่องสำคัญอีกอย่างคือซัพ ซัพดี ๆ ช่วยทุกอย่างได้เยอะเชียวครับ

Comment

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

หลังจากไปไล่อ่านกะทู้เก่าๆ มาตอนนี้พอเริ่มมีความเข้าใจขึ้นมาอีกนิสนึงละ ^^

แต่เนื่องจากประสบการณ์ยังน้อยอยู่ไม่รู้ว่าจะจับชิ้นไหนมารวมกันบ้างถึงจะได้เสียงตามต้องการอะครับ

ก็เลยว่าจะเล่นแบบมาม่า ไปก่อน

มี Onkyo HT-S6200 กับ Bose C5

ตัว Onkyo HT-S6200 ผมคิดว่าห้องใหญ่ก็น่าจะเอาอยู่

มาถึง Bose C5 อะครับอยากสอบถามว่าเสียงของเค้าครอบคลุมพื้นที่ได้กว้างขนาดไหนครับ

โดยที่นั่งอยู่ใกล้ลำโพง กับนั่งไกลออกไปได้ ไกลแค่ไหนครับโดยที่คุณภาพเสียงไม่ต่างกันมากนักครับ

คือหลังจากไล่อ่านกะทู้เก่ามา เริ่มมีใจให้กับ C5 ค่อนข้างมากครับ ชอบที่ขนาดไม่ใหญ่ ไม่วุ่นวาย

ขอบคุณครับ

Comment

Bose C5 รู้สึกว่าตัวนี้จะเป็นลำโพงคอมพ์นะครับ (มีแอมป์ในตัว) ซื้อ avr ไม่จำเป็นต้องซื้อลำโพงแบบมีแอมป์ในตัว
                        งบจำกัด ซื้อ avr กับคู่หน้า(ไม่มีแอมป์ในตัว) + ซัพ ก่อนก็ได้ครับ แล้วทะยอยซื้อ เซ็นเตอร์กับคู่หลัง

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                          Bose C5 รู้สึกว่าตัวนี้จะเป็นลำโพงคอมพ์นะครับ (มีแอมป์ในตัว) ซื้อ avr ไม่จำเป็นต้องซื้อลำโพงแบบมีแอมป์ในตัว
                          งบจำกัด ซื้อ avr กับคู่หน้า(ไม่มีแอมป์ในตัว) + ซัพ ก่อนก็ได้ครับ แล้วทะยอยซื้อ เซ็นเตอร์กับคู่หลัง
                          ขอบคุณมากครับ

ช่วยแนะนำให้ผมอีกนิสนะครับว่า AVR + คู่หน้า + ซัพ งบ 25K ครับ

หรือ พอจะยกตัวอย่างได้มั้ยครับว่า ของยี่ห้อไหนแมทกันบ้างอะครับ

หรือ ถ้าเป็น Onkyo HT-S6200 นี้ไปทั้งชุดเลยจะเวิร์คมั้ยเน้นเปิดเพลงฟัง ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าอยากได้เสียงดีๆคงต้องลงทุนหน่อยแล้วครับ ยังไง AVR + ลําโพงดีๆ ก็เยี่ยมมากแล้ว

ตอนแรกผมก็ใช้ Creative X-Fi ต่อเข้ากับลําโพง Altec Lansing อย่างดี

สุดท้ายก็ลงทุน QuintetIII กะ Amp Onkyo SR-606 + Sub Wharfedale

ตอนนี้ลืมของเก่าไปเลยครับ Function ใน Creative X-Fi ต้องเอาออกหมดเลยครับ ผมลองปรับนู้นปรับนี้ทั้ง Crystalizer ปรับสุด เสียงแตกบานเลย สุด้ทายให้ AVR ทําหน้าที่อย่างเดียว การ์ดเสียงก็ทําหน้าที่เหมือนรูต่อ
                            ดูหนัง ฟังเพลง ทั้งวันเลยครับ

ความเห็นผมนะจากการลองฟังและศึกษา
                            ลําโพง Klipsch ดูหนังมันส์ดี เบสแน่นไม่บวม เสียงออกเนื้อๆทุ้มๆหม่นๆ
                            ลําโพง Whafedale อันนี้ใสๆ เบาๆ สบายๆ
                            ลําโพง Jamo อันนี้ไปฟังของลุงมา เสียงออกแหลมๆสดๆเหมาะกะคอนเสิร์ตจัง
                            เคยลองมาแค่นี้แหละ

ส่วน Amp Onkyo อันนี้เค้าว่าออกสบายๆไม่แสบหู
                            ส่วน Amp Yamaha อันนี้ไปลองฟังเองไม่ชอบเลย หรือผมอาจจะไม่เคยฟังรุ่นแพงๆก็ได้มั้ง เหมาะกะการดูหนังมากกว่า
                            ส่วน Amp Harman Kardon อันนี้เค้าว่าออกเนื้อๆสดๆ สวยด้วย
                            ส่วน Amp Maranz ที่จัดเซ็ทคู่กับ QuintetIII อันนี้ผมไม่ชอบเลย

ส่วนแบบครบเซ็ต อันนี้เคยฟังแต่ Onkyo รุ่นอะไรจําไม่ได้ 7.1 มั้งฟังที่ร้านแสงชัย
                            เสียงดีมากจริงๆครับ ัมนจัดมาเข้า set เลย ไม่ต้องเลือกมาก แต่ตอนนั้นไปซื้อ QuintetIII มาแล้วเลยไม่เอา

สุดท้าย เลือกให้เหใาะกับตัวเอง อยากให้ไปลองฟังครับ หาแผ่นเพลงคุณภาพดีๆ ยิ่งได้ flac จะดีมาก ไปฟังทุกรูปแบบโดยเปิดเพลงนี้เปรียบเทียบกัน ส่วนหนังก็ให้เค้าเอาเดโมที่ร้านมาเปิดได้

แนะนําลองฟัง
                            AVR Onkyo+ ลําโพง Wharfedale ดูครับมีรุ่นก่อนหน้า Diamond ที่ราคาลงมาเยอะแล้ว อาจจะชอบก็ได้ครับ

Comment

ถ้าอยากได้เสียงดีๆคงต้องลงทุนหน่อยแล้วครับ ยังไง AVR + ลําโพงดีๆ ก็เยี่ยมมากแล้ว

ตอนแรกผมก็ใช้ Creative X-Fi ต่อเข้ากับลําโพง Altec Lansing อย่างดี

สุดท้ายก็ลงทุน QuintetIII กะ Amp Onkyo SR-606 + Sub Wharfedale

ตอนนี้ลืมของเก่าไปเลยครับ Function ใน Creative X-Fi ต้องเอาออกหมดเลยครับ ผมลองปรับนู้นปรับนี้ทั้ง Crystalizer ปรับสุด เสียงแตกบานเลย สุด้ทายให้ AVR ทําหน้าที่อย่างเดียว การ์ดเสียงก็ทําหน้าที่เหมือนรูต่อ
                              ดูหนัง ฟังเพลง ทั้งวันเลยครับ

ความเห็นผมนะจากการลองฟังและศึกษา
                              ลําโพง Klipsch ดูหนังมันส์ดี เบสแน่นไม่บวม เสียงออกเนื้อๆทุ้มๆหม่นๆ
                              ลําโพง Whafedale อันนี้ใสๆ เบาๆ สบายๆ
                              ลําโพง Jamo อันนี้ไปฟังของลุงมา เสียงออกแหลมๆสดๆเหมาะกะคอนเสิร์ตจัง
                              เคยลองมาแค่นี้แหละ

ส่วน Amp Onkyo อันนี้เค้าว่าออกสบายๆไม่แสบหู
                              ส่วน Amp Yamaha อันนี้ไปลองฟังเองไม่ชอบเลย หรือผมอาจจะไม่เคยฟังรุ่นแพงๆก็ได้มั้ง เหมาะกะการดูหนังมากกว่า
                              ส่วน Amp Harman Kardon อันนี้เค้าว่าออกเนื้อๆสดๆ สวยด้วย
                              ส่วน Amp Maranz ที่จัดเซ็ทคู่กับ QuintetIII อันนี้ผมไม่ชอบเลย

ส่วนแบบครบเซ็ต อันนี้เคยฟังแต่ Onkyo รุ่นอะไรจําไม่ได้ 7.1 มั้งฟังที่ร้านแสงชัย
                              เสียงดีมากจริงๆครับ ัมนจัดมาเข้า set เลย ไม่ต้องเลือกมาก แต่ตอนนั้นไปซื้อ QuintetIII มาแล้วเลยไม่เอา

สุดท้าย เลือกให้เหใาะกับตัวเอง อยากให้ไปลองฟังครับ หาแผ่นเพลงคุณภาพดีๆ ยิ่งได้ flac จะดีมาก ไปฟังทุกรูปแบบโดยเปิดเพลงนี้เปรียบเทียบกัน ส่วนหนังก็ให้เค้าเอาเดโมที่ร้านมาเปิดได้

แนะนําลองฟัง
                              AVR Onkyo+ ลําโพง Wharfedale ดูครับมีรุ่นก่อนหน้า Diamond ที่ราคาลงมาเยอะแล้ว อาจจะชอบก็ได้ครับ

Comment

Working...
                              X