Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลง file Mp3 128 kbps เป็น Wma Lossless

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลง file Mp3 128 kbps เป็น Wma Lossless

แปลง file Mp3 128 kbps เป็น Wma Lossless Q100 96kHz 2ch 24bit VBR โดยMediaSourc Audio con แล้วผมว่าเสียงมันดีขึ้นมาก ทุกท่านเห็นว่างัยครับ

Absolutely impossible
    Last edited by mac4thai; 27 Sep 2009, 22:08:34.

Comment

ผมว่าไม่นะครับ มันคงจะไม่ต่างจากเดิมหรอกครับ แถมเสียเนื้อที่ไปฟรีๆอีก ไฟล์พวกนี้สามารถตรวจสอบได้ด้วย Adobe Audition ก่อนและหลังแปลง spectral view ก็ยังเหมือนเดิมนี่ครับ หา MP3 320 มาฟังดีกว่า

หรือไม่ก็แผ่นลิขสิทธิ์ ไปเลยครับ หากใจมันรักเสียงเพลง

Comment

โปรแกรมที่แปลงมันอาจจะเติมเสียงที่หายไปจากการบีบอัดก็ได้ครับ เลยรู้สึกว่าดีขึ้น
        แต่จะคุ้มค่าขนาดไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นมั้ยนี่ก็หูใครหูมันครับ

Comment

Originally posted by nnnnn-set View Post
          โปรแกรมที่แปลงมันอาจจะเติมเสียงที่หายไปจากการบีบอัดก็ได้ครับ เลยรู้สึกว่าดีขึ้น
          แต่จะคุ้มค่าขนาดไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นมั้ยนี่ก็หูใครหูมันครับ
          เหตุการณ์นี้เป็นไปไม่ใด้ครับ

เว้นแต่สังเคราะห์ขึ้นมาเอง ปรับย่านความถี่ต่างๆ ให้เด่นขึ้น อันนั้นก็พอใด้

Comment

ไม่น่าจะทำได้นะ

Comment

ดีขึ้นก็ดีแล้วครับ ^^

Comment

- - คำถามนี้ ถามกันมาอยู่เรื่อย

บอกว่ามันไม่มีความหมาย ก็ไม่เชื่อ

แล้วแต่ความรู้สึกท่านละกัน ฟังแล้วสบายใจ ก็....สบายใจ

Comment

หมายถึงโปรแกรมเติมยอดคลื่นที่หายไป คล้ายๆ crystalizer ของ x-fi น่ะครับ
                  จะเรียกว่าสังเคราะห์ก็คงได้

แต่เท่าที่เคยลองมา(ไม่กี่โปรแกรม) เสียงที่ได้จะเปลี่ยนไปครับ ในทางที่ดีขึ้น
                  แต่ถ้า mp3 128kbps rip มาห่วยๆ แตกๆหน่อย เสียงห่วยๆ แตกๆ จะแย่ยิ่งกว่าเดิมครับ
                  Last edited by nnnnn-set; 27 Sep 2009, 20:33:47.

Comment

ถ้าท่านฟังแล้วสบายใจก็โอเคครับ

Comment

เดี่ยวไปลองดูก่อนครับ ค่อยมาบอก

Comment

Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                        - - คำถามนี้ ถามกันมาอยู่เรื่อย

บอกว่ามันไม่มีความหมาย ก็ไม่เชื่อ

แล้วแต่ความรู้สึกท่านละกัน ฟังแล้วสบายใจ ก็....สบายใจ
                        ตามนี้เลยครับ

Comment

Originally posted by nnnnn-set View Post
                          หมายถึงโปรแกรมเติมยอดคลื่นที่หายไป คล้ายๆ crystalizer ของ x-fi น่ะครับ
                          จะเรียกว่าสังเคราะห์ก็คงได้

แต่เท่าที่เคยลองมา(ไม่กี่โปรแกรม) เสียงที่ได้จะเปลี่ยนไปครับ ในทางที่ดีขึ้น
                          แต่ถ้า mp3 128kbps rip มาห่วยๆ แตกๆหน่อย เสียงห่วยๆ แตกๆ จะแย่ยิ่งกว่าเดิมครับ
                          เห็นด้วยอย่างแรง

Comment

ในทางเทคนิค เป็นไปไม่ได้ที่สร้างไฟล์ lossless จากไฟล์ lossy แล้วจะให้เสียงดีกว่าต้นฉบับไฟล์ lossy นั้นไม่ได้ครับ(แต่ในปัจจุบันก็อาจมีเทคโนโลยีหลายๆตัวที่สามารถสังเคราะห์เสียงได้ตามที่หลายๆท่านได้กล่าวมานะครับ)
                            แต่ประเด็นคือท่าน cve194 บอกว่าเสียงดีขึ้นมาก ไปไม่แปลกหรอกครับ คำว่า"เสียงดีขึ้น" มันคือความรู้สึกครับ เพราะฉะนั้นเป็นไปได้แน่นอนครับ

Comment

ไปลองมาแล้ว เสียงมันแค่ดังขึ้นเท่านั้นเองนิน๊า มันเอาเสียงย่านบางๆให้เด่นขึ้นมานะครับ อยากบอกว่า เสียง FAKE มากๆ ไม่แนะนำให้ทำนะครับ

ปล.ขอนอกเรืองนิดนะครับตอนนี้กำลังเครียดเลย Rip เพลงจาก CD เป็น AAC ให้เครื่องเล่นเพลง Kenwood เล่นไม่ได้ต้อง Rip เป็น Wave 4 อัลบั๊มก็เต็มความจุเละ ใครมีวิธีบ้างครับ

Comment

Working...
                              X