Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ซาวด์การ์ด X-FI Fatal1ty FPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ซาวด์การ์ด X-FI Fatal1ty FPS หน่อยครับ

ใครมีรีวิวบ้างช่วยทีนะครับ มันตั้งค่าในโปรแกรมของซาวด์ยังไงเหรอครับ ทำไมผมต่อแบบดิจิตอลเสียบด้านหลังการ์ดแล้วเสียงลำดพงมันไม่ออกแบบแยกเสียง หละครับ ทดสอบเสียงลำโพงแล้ว หน้าซ้ายขวาออกปกติ แต่เซ็นเตอร์กับหลังซ้ายขวากลับออกเสียงลำโพงหน้าอะครับ (ผมต่อกับรีซีฟเวอร์ของ YAMAHA RX-V363 ครับ) ต่อถูกต้องทุกประการครับ

เลือกในส่วนตั้งค่าลำโพงให้เป็น 5.1 ยังค่ะ

Comment

ก็เข้า หน้า Main Display หัวข้อ Digital หรือ DTS หรือหัวข้อที่เป็นหัวต่อนี่แหละ แล้วก็เลือกให้เป็น Digital จากนั้นก็ต่อด้วยสาย mini to RCA เอาด้านมินิ เสียบที่ sound card ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นรูแรกนะ ส่วนอีกด้านRCA ก็ต่อเข้ากับ AVR (ปกติ Mini to RCA ด้าน RCA จะมี 2 หัวท่านก็ลองเสียบดูนะครับว่ามันปล่อยสัณญาณมาทางหัวไหน แล้วก็ลองเปิดแผ่นหนังที่เสียงเป็น 5.1 ดูครับหากต่อถูกสายไม่ขาดมันก็จะใช้ได้ครับ

Comment

ถ้าอยากได้ 5.1 ที่ไม่ใช่ DTS หรือ dolby digital ต้องต่อแบบ analog เข้า mutil channel ที่ avr

เพราะสัญญาน ditital ที่ออกจาก soundcard ถ้าไ่ม่ใช่ DTS หรือ dolby digital จะออกเป็น 2.0 หมด

เว้นแต่ soundcard จะมี dolby digital live หรือ dts interactive ซึ่งจะทำหน้าที่แปลงสัญญาณ analog 5.1 จาก sound card ออกมาเป็น dolby digita หรือ DTS ตามลำดับ

ซึ่ง driver ของ X-FI Fatal1ty FPS จากผู้ผลิตไม่มีฟังชั่นดังกล่าว

ถ้าอยากลองต่อแบบดิจิตอลให้ได้ 5.1 ทุกกรณี ลองดูตามนี้ครับ
        ปลดล็อค Dolby Digital Live

Comment

Originally posted by demonine View Post
          ถ้าอยากได้ 5.1 ที่ไม่ใช่ DTS หรือ dolby digital ต้องต่อแบบ analog เข้า mutil channel ที่ avr

เพราะสัญญาน ditital ที่ออกจาก soundcard ถ้าไ่ม่ใช่ DTS หรือ dolby digital จะออกเป็น 2.0 หมด

เว้นแต่ soundcard จะมี dolby digital live หรือ dts interactive ซึ่งจะทำหน้าที่แปลงสัญญาณ analog 5.1 จาก sound card ออกมาเป็น dolby digita หรือ DTS ตามลำดับ

ซึ่ง driver ของ X-FI Fatal1ty FPS จากผู้ผลิตไม่มีฟังชั่นดังกล่าว

ถ้าอยากลองต่อแบบดิจิตอลให้ได้ 5.1 ทุกกรณี ลองดูตามนี้ครับ
          ปลดล็อค Dolby Digital Live
          มันมีสัญลักษณ์ DTS ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by tanawat26 View Post
            มันมีสัญลักษณ์ DTS ด้วยนะครับ
            สัญลักษณ์ที่ไหน

Comment

Originally posted by demonine View Post
              สัญลักษณ์ที่ไหน
              นี่ไงครับ

คลิกที่DTS ที่เมนูด้านบนก็เข้ามาในนี้ครับ

แต่ว่ามันก็ยังไม่ออกลำโพงเหมือนที่บอกอยุ่ดีหละครับ

Comment

ข้างบนที่ว่ามาไม่ใช่แระ

ต้องเป็น dolby digital live หรือ dts interactive

ที่เอามาให้ดูมัน dts neo(เป็นการสังเคราะห์เสียงจากต้นฉบับ 2.0 ไปเป็น 5.1)

แล้ว x-fi จะใช้ได้แต่ dolby digital live เท่านั้น และการใช้ต้องลง driver พิเศษพร้อมตัวปลดล็อค

ผมให้ link แล้วข้างบน

ลองทำตามแล้วอ่านดูให้เข้าใจก่อนครับ

ปล.

ผมใช้ X-Fi xtreme gamer FPS + YAMAHA RX-V363 เหมือนกัน

แนะนำว่าซื้อสาย analog ต่อเข้า mutil channel ที่ avr ดีที่สุด

ในกรณีที่เสียงจากออกเป็น 5.1 ที่ไม่ใช่ DTS หรือ dolby digital เช่น เกม

ส่วนกรณีแหล่งเสียงต้นฉบับไม่ใช่ DTS หรือ dolby digital (หนังเท่านั้น) ให้ใช้สาย digital ส่งไปถอดที่ AVR

Comment

ดูตามรูป
                  Attached Files

Comment

ผมให้ link แล้วข้างบน

ลองทำตามแล้วอ่านดูให้เข้าใจก่อนครับ
                    คุณครับ ลิงค์ ที่ให้มาคือ
                    1. the unofficial "SB X-Fi Series Installation Disc for Windows XP/Vista" from Daniel Kawakami (daniel_k).
                    และ
                    2. ตัวนี้จะเป็นแค่ตัว DDL ที่เอามาจาก Auzen X-Fi Prelude driver เสียครับผม

ช่วยอัพให้ใหม่ได้หรือไม่ครับ

Comment

ลองดูครับ ทำตามรูป แล้วก็ต่อจากช่อง Digital Out ของ Soundcard เข้า Digital In ของ AVR อันนี้รับรองใช้ได้ชัวร์ เพราะผมใช้อยู่มันจะเป็นการส่งสัณญาณ Digital ไปให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสครับ

ถ้าส่ง Digital ไปให้ AVR ไม่จำเป็นต้องไปปลดล็อกหรอกครับ เพราะการปลดล็อกเป็นการทำเพื่อให้ Soundcard เป็นตัวถอดสัณญาณให้เป็น 5.1

ผมว่าน่าจะใช้แบบนี้เพราะ SB4830 ผมก็ส่งแบบนี้มันก็ออกเหมือนกัน
                      Last edited by หอมหน่อย; 28 Sep 2009, 20:41:57.

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                        ลองดูครับ ทำตามรูป แล้วก็ต่อจากช่อง Digital Out ของ Soundcard เข้า Digital In ของ AVR อันนี้รับรองใช้ได้ชัวร์ เพราะผมใช้อยู่มันจะเป็นการส่งสัณญาณ Digital ไปให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสครับ

ถ้าส่ง Digital ไปให้ AVR ไม่จำเป็นต้องไปปลดล็อกหรอกครับ เพราะการปลดล็อกเป็นการทำเพื่อให้ Soundcard เป็นตัวถอดสัณญาณให้เป็น 5.1

ผมว่าน่าจะใช้แบบนี้เพราะ SB4830 ผมก็ส่งแบบนี้มันก็ออกเหมือนกัน
                        ทำตั้งแต่แรกแล้วครับ มันไม่ได้อะครับถึงได้ตั้งคำถามครับผม ใครช่วยผมได้บ้างไหมครับ

Comment

Originally posted by tanawat26 View Post
                          ทำตั้งแต่แรกแล้วครับ มันไม่ได้อะครับถึงได้ตั้งคำถามครับผม ใครช่วยผมได้บ้างไหมครับ
                          ท่านใช้โปรแกรมอะไรเล่นล่ะครับ ลองเข้าไปอ่านกระทู้ท่านเรือดูครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=226957

ใช้อุปกรณ์ภายนอก เช่น DDTS-100 / Z5500 / AVR ผ่าน S/P_DIF optical /coaxial

powerdvd สั่ง use s/p dif

หากใช้ soundcard creative ใน audioconsole >decoder เลือก s/p dif passthrought ด้วย
                          ไม่ต้องถามนะว่า optical /coaxial ต่อจากการ์ดยังไง

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                            ท่านใช้โปรแกรมอะไรเล่นล่ะครับ ลองเข้าไปอ่านกระทู้ท่านเรือดูครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=226957

ใช้อุปกรณ์ภายนอก เช่น DDTS-100 / Z5500 / AVR ผ่าน S/P_DIF optical /coaxial

powerdvd สั่ง use s/p dif

หากใช้ soundcard creative ใน audioconsole >decoder เลือก s/p dif passthrought ด้วย
                            ไม่ต้องถามนะว่า optical /coaxial ต่อจากการ์ดยังไง
                            ในdecoder ของผมไม่เห็นมี s/p dif passthrought เลยครับ

Comment

passthrought = bitstream out

Comment

Working...
                              X