Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำลำโพงหน่อยครับ จะทำลำโพงบ้านประมาณ 40-50 W

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำลำโพงหน่อยครับ จะทำลำโพงบ้านประมาณ 40-50 W

พอดีเรียนวิชาเครื่องเสียง อาจารย์ให้ทำวงจร Power 35 W ขับด้วย IC TDA2050 ครับ แนะนำลำโพงทีจะเอามาใส่ตู้ที่มีอยู่ไม่ก็ทำตู้เองอ่ะครับ

ลำโพงตลาดทั่วไปตัวละ 200-300 บาทนี่ดีไหมอ่ะครับ ถ้าดีจะได้ไปซื้อเลย

เลือกหน้าที่นุ่มๆ น่ะครับ ลองมือกดดู เสียงไม่แข็ง ใช้ w น้อย T_T

Comment

อ๋อ เลือกที่ดอกมันนุ่มๆหรอครับ อืม...

แล้วผมควรทำแบบไหนดีอ่ะครับ Woofer 1 แล้วแหลม 1 หรือ ซับ มิดแร้งช์ แล้วก็แหลม

แบบไหนดี -*-

Comment

2 ทางก็ ok แล้วมั๊งครับ แค่ส่งอาจารย์ Woofer ต่อตรง Tweeter ผ่าน C 3.3 uF
        ถ้าอยากได้ Woofer, มิดแร้งช์, แหลม ก็ผ่าน network 3 ทางครับ อมรมีขายประมาณ 200 กว่าบาท
        ขอให้ power มีกำลังขับแค่นี้ก็ดังแล้วครับ เน้นหม้อแปลง V ต้องถึงและไม่ต่ำกว่า 5 A ดอก 10' ก็สบายครับ

Comment

ผมจะทำ 2 ทางพอและ วูฟเฟอร์กับ ทวิต

แล้วหม้อแปลง V แบบไหนหรอครับ แล้ว 5A นี่ ลำโพง 10 นิ้วเลยหรอ (แหล่มสินะ อิอิ)

แต่ วูฟเฟอร์ 10 นิ้วใช้วงจร 35W ขับมันจะไหวหรอครับ ขับออกไหม -.-*

Comment

ไม่ค่อยแนะนำ TDA2050 เท่าไหร่นะ

ลองคบตัวนี้แทนดีกว่าครับ LM3875 ข้อดีกำลังมากกว่า เสียงดีแต่เกิด และ วงจรหาง่ายมาก ทำออกมายังไงก็เสียงดี

TDA2050 รุ้สึกมัน class B นะ

หลังไมมาครับ มี ลำโพง fullrange แนะนำ ถ้าเอาภาพลงเดี๋ยวโดนกว้านอีก

Comment

ระวัง LM3875 ปลอมด้วยนะคับ ขายกันเยอะมากมาย TDA2050 ตัวเล็ก ราคาจำไม่ได้แล้ว แต่เท่าที่เคยทำ ความร้อนจัดได้ว่า มากมายเลยนะครับ แต่เรื่องเสียง ก็สุดยอดดีครับ เสียอย่างตรงที่ว่าร้อนมากเนียแหละ

Comment

Originally posted by kater View Post
                ระวัง LM3875 ปลอมด้วยนะคับ ขายกันเยอะมากมาย TDA2050 ตัวเล็ก ราคาจำไม่ได้แล้ว แต่เท่าที่เคยทำ ความร้อนจัดได้ว่า มากมายเลยนะครับ แต่เรื่องเสียง ก็สุดยอดดีครับ เสียอย่างตรงที่ว่าร้อนมากเนียแหละ
                ของผมกว่าจะได้ยินเสียตังซื้อ 2050 ตัวละ 65 บาท ไป 6 ตัวครับ แต่จริงๆใช้ 2 ตัว

555555555555555555

Comment

Originally posted by kater View Post
                  LM3875 ไม่มีปลอมครับ มันมี 2เกรด

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
                    LM3875 ไม่มีปลอมครับ มันมี 2เกรด
                    2 เกรด มีแนะนำไหมครับ ต้องดูตรงไหน

Comment

Working...
                    X