Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรีแอมป์ บ้านนอก ลองทำเองครับ แนะนำหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรีแอมป์ บ้านนอก ลองทำเองครับ แนะนำหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมได้ ลองทำปรีแอมป์ขึ้นเองสัก 1เครื่อง หลังจาก************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************งเหินไปนาน เพื่อนๆว่า วงจร เก่าไปมั้ยครับ

ควรที่จะปรับแต่งตรงไหนอีกครับ

และนี่คือลายปริ้นครับ วาดเอง

แนะนำกันหน่อยนะครับ เพื่อเป็นแนวทางที่จะปรับแต่งครับผม

ส่วนของภาคจ่ายไฟ ผมลืม IC เรกูเลตครับ แหะๆ พรุ่งนี้กลับไปชื้อครับ น่าเสียดายที่ หม้อแปลง ไม่ทันสมัยเอาเสียเลย
    บ้านนอกครับ เท่าที่มีก็เท่านี้แหล่ะครับ

ได้มาแล้วครับ ภาคจ่ายไฟใช้แบบ เรกูเลต ดีกว่าครับ

อะไหล่ในส่วนต่างๆในวงจรครับ ชึ่งส่วนนี้ คงถูกใจมากๆเลยก็คือ LED สีฟ้า และ แจ๊ครับ RCA หัวชุปทองทั้งหมดนี้ก็ยังไม่ครบเท่าใหร่เลย

น่าเสียดายนะครับ แผ่นเงิน2หน้า ลำปางไม่มีขายครับท่าน (บ้านนอกแท้ๆ)
    ที่เห็นมี กรดกัดปริ้น หัวจับดอกสว่านเจาะปริ้น และแผ่นปริ้นครับผม

ก็ติดตามกันได้นะครับว่า จะออกหัวหรือออกก้อย แนะนำกันได้นะครับ
    ในวงจรนั้น ควรที่จะมีอะใรบ้าง ปรับแต่งตรงไหนบ้าง ผมเอง ก็ไม่เท่าไหร่ครับ แบบนานมาแล้วที่ไม่ได้จับงานแบบนี้มานานแล้ว

เสร็จแล้วครับ แผ่นปริ้น ที่เขียนเองกับมือ งานทำมือครับท่าน (ลำปางไม่มีร้านทำแผ่นปริ้นครับผม)

เริ่มวาง อุปกรณ์แล้วครับท่าน สำหรับ R+-1% หาที่ไหนไม่มีอีกแล้วครับ ก็จะมีเท่าที่เห็นน่ะครับ บ้านนอกจริงๆ เหอๆ

เป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้วครับท่าน อ่า..สำหรับ C นะครับ ผมหาตามที่เพื่อนๆได้แนะนำแล้ว ก็ได้ตามที่เห็นล่ะครับ ไม่กี่ตัวเองครับ
    บ้านนอก หาอะใรยากจริงๆครับ แหะๆ

แลัวติดตามกันต่อนะครับ ว่าจะ เป็นหมู่หรือจ่า

เสร็จแล้วคร้าบบบบบจ่ายไฟแล้วว

หน้าตาเป็นงัยครับ เครื่องแรกน่ะครับ ทำเอาเหนื่อยเลย ตอนนี้ก็ลองเสียงอยู่น่ะครับ เดี๋ยวจะหากล่องใส่อีกทีนึง
    สุ่มเสียงก็ OK นะครับ ขณะที่เร่ง เบส แหลม นิดเดียวเอง

สรุปโดยรวม แล้ว หลังจากที่ได้ทดลอง นั่งฟังมาทั้งวันแล้ว
    ต้นกำเนิดเสียง ผม นำมาจาก MP3 และใช้ หูฟังแบบทั่วไปนะครับ สุ้มเสียงที่ได้ OK เลยเดียว เบสแน่น แหลมก็ไม่แหลมจนเกินไป
    แต่ก็มีบางเพลงเท่านั้น ที่จงใจ ปรับสายกีตาร์เบส ไม่ให้ตึง เช่นเพลง No Coke เสียงเบสเพลงนี้ ออกจะสั่นๆอยู่แล้ว แต่เพลงอื่น นับว่า
    เบสเป็นลูกดีมาก แต่ก็ไม่ได้เร่งจนเกินไป ตอนนี้กำลังจับผิดในส่วนของ ภาคจ่ายไฟ น่ะครับ แต่เสียงฮัม หายังงัยก็ไม่ได้ยินเลย แปลก
    มันน่าจะมีให้จับผิดกันบ้างนะ เผื่อในอนาคต อาจทำขาย เดี๋ยวขายหน้าแย่เลย

ต่อไปก็เป็นเรื่องของ กล่องแล้ว จะออกมาหน้าตาแบบไหนหว่า คอยติดตามกันดูนะครับ
    Last edited by mttpitsanu; 8 Oct 2009, 22:18:04. Reason: เพิ่มเติม

ปูเสื่อรอแถวหน้าเลยคับ

Comment

รีวีวิวให้ดูหน่อยนะครับ ว่าจะทำอยู่เหมือนกัน แต่ของผมเอาแค่โวลลุ่มอย่างเดียว

Comment

รอปูเสื่อแถวสามด้วยอีกคนครับ

Comment

น่าติดตามยิ่งนัก

Comment

จองตั๋วพิเศษ

Comment

ขอรอชมด้วยคนครับ ไม่รู้เรื่องแต่ดูแล้วน่าสนใจ+น่าสนุกมากๆ

Comment

รอ.............รอ..............รอ...........ครับ

Comment

รอชมด้วยครับ ถ้าเกิดว่าแจ่ม ทำขายเลย ^o^

Comment

น่าสน

Comment

รอชมด้วยคน

Comment

10 uf ตัวหน้าหลัง เล่นของดีๆไปเลยครับ อย่าเอา electolyte นะ เอาพวก mkp ไปเลย

Comment

จองบัตร VIP

Comment

ลองเข้าไปถามที่นี้ดูครับ ผมเคยทำเล่น แอมป์ 15 วัตต์

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php

ทำเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาลองกับลำโพงตัวนี้น่ะครับ

Last edited by pongsakm; 7 Oct 2009, 14:12:54.

Comment

เอะ !!! โลโก้คุ้น ๆ

Comment

Working...
                              X