Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ชุดเครื่องเสียงสาระพัดประโยชน์ งบ 50,000+-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ชุดเครื่องเสียงสาระพัดประโยชน์ งบ 50,000+-

ผมอยากให้พี่ๆชี้แนะด้วยเรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ
    สิ่งที่อยากได้ ชุดเครื่องเสียง 2 ch or 2.1 ch ไม่จำเป็นต้องถึงขนาด 5.1ch)ที่ ฟังเพลง 80 หนัง 20

ตอนนี้เล็งไว้คือ
    1. nad 542 or marantz 7001
    2.หา amp พวก nad 352 หรือ onkyo
    3. มาคู่กับลำโพง kef iq3, diamond 9.3

ปัญหาคือ ตัว player มันรับได้ เฉพาะ CD ครับ
    เลยอยากถามว่า ถ้า ผมต้องการ หาชุดที่สามารถ stand alone เปิดแผ่นเพลงได้หรือถ้าจะใส่แผ่น DVDต่อ TVได้ จะยิ่งดีมากครับ + สามารถนำมาต่อคอม เพื่อเปิดดูหนังฟังเพลงได้
    ปัญหาทั้งหมดนี้ จะแก้ได้โดยการเปลี้ยน player ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ควรเป็นรุ่นไหนที่จะไม่ทำให้คุณภาพเสียงลดลงมากครับ

ต้องหา avr แล้วหละ

Comment

(ความเห็นส่วนบุคคล)

ชุดสำหรับฟังเพลงกับชุดดูหนังไม่ควรเป็นชุดเดียวกัน
      เพราะเป็ดเหมาะสำหรับว่ายน้ำและไก่เหมาะสำหรับขัน
      ถ้าเอาเป็ดไปขันแบบไก่หรือเอาไก่ไปว่ายน้ำแบบเป็ด มันก็อาจทำได้แต่คงไม่ได้ดีที่สุดตามสถานภาพของมัน

แหล่งต้นสัญญาณสำหรับฟังเพลงแม้จะเป็นแค่ซีดีอย่างเดียว
      ขอเพียงแค่เครื่องเล่นดีบวกแผ่นคุณภาพเสียงดี เท่านี้ก็สามารถเสพย์ความรื่นรมย์ได้มิรู้เบื่อแล้ว

Comment

ใช้ DVD-Player + DAC แก้ปัญหานี้ได้ เช่น
        DVD Pioneer DV-610 ตัวละ 4500บาท (ต้องให้มัน Decode DD กะ DTS ได้นะ รุ่นนี้ได้ครบ)
        DAC SuperPro 707 ตัวละ 4200บาท (ตัวนี้สู้ CD ตัวละหมื่นสบายๆหรือจะเล่นรุ่นใหญ่กว่านี้ก็ยิ่งดี)

แล้วให้ DVD มัน Decode DD กะ DTS ออกมาเป็นเป็น PCM แล้วต่อ Coax/Optical จาก DVD เข้า DAC และก็ต่อสาย RCA Stereo จาก DAC เข้า Int.Amp เท่านี้ก็ดูหนังฟังเพลงเนียนๆกะ DVD , CD , USB แบบ 2.0 หรือ 2.1 กับ Int.Amp แบบเนียนๆได้แล้วครับ

Comment

ผมเล่น 2.1 อยู่ครับ เน้นฟังเพลงเหมือนกัน เน้นลำโพงกับแอมป์เป็นหลักครับ จากงบประมาณที่มีอยู่ครับ ถ้างบประมาณไม่จำกัดก็สามารถเลือกเน้นได้ทั้งเครื่องเล่นซีดี แอมป์ ลำโพง ครับ

2.1 Channel ต้องให้เสียงลำโพงหลักกับซับ ฯ เสียงไปด้วยกันด้วยครับ

เล่นหนังได้ด้วย

DVD + DAC + Integrated Amp + ลำโพง + ซับฯ ครับ

เลือกลำโพงกับแอมป์ให้ได้ก่อนครับ (ที่เราชอบ) แล้วค่อยเลือกตัวเลือกอื่น ๆ ต่อครับ ซับ ฯ ค่อยเลือกทีหลังครับหลังจากชุดลงตัวแล้ว อย่าลืมค่าสายลำโพงและสายสัญญาณด้วยครับ

Comment

ขอบคุณครับ
            แต่อยากถามหน่อยครับ ถ้า เอา dac ต่อตรงกลับคอมนี่ ต้องใช้ soundcard รุ่นอะไรอีกไหมครับ หรือว่าไม่ต้องครับ
            ในส่วนของ dac super pro 707 นี่ รุ่นที่ใหน๋กว่านี้ นี่รุ่นอะไรครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าเป็น SuperPro 707 นี่มี USB สำหรับเสียบเข้า PC/NB ได้เลยครับโดยเมื่อเสียบแล้วมันจะทำงานเป็น Sound Card USB เลยครับ

รุ่นใหญ่กว่าก็เช่น Poppulse PCM1796 , CityPulse De 2.03 , Yulong DAH1 ราคาก็อยู่ในระดับ 1หมื่นบาทขึ้นไป ซึ่งก็เพิ่มขึ้นตามคุณภาพและลูกเล่นครับ

Comment

ถ้าชอบฟังเพลงมากกว่าขนาดนั้น

แนะนำใช้ Intregrated Amp 2 Ch + ลำโพงดีๆ แค่ 1คู่ จะตั้งพื้น หรือวางขาตั้ง ก็ได้ทั้งนั้น จัดวางให้ดี
                แล้วก็ เครื่องเล่น ซีดี อย่างเดียวจะดีกว่า ( นี่คือชุดฟังเพลง จาก ซีดี อย่างเดียว)

ถ้าจะต่อเสียงออกจากคอม เพื่อเข้าชุดนี้ (Int +ลำโพง ชุดเดิม)
                อยากให้เสียงดีก็ต้องตามที่ข้างบนเค้าบอกมานะครับ
                ใช้ DAC ภายนอก แล้วเอา Output ไปต่อที่ Int Amp ของชุดฟังเพลง

อยากดู DVD ด้วย ก็ซื้อเครื่องเล่น ดีวีดี 3-4 พัน Soken ก็หรูแล้ว
                เสียงของดีวีดี ก็ต่อเข้า Int Amp ตัวเดิมอีกนั่นแหละ

ทั้งนี้ทั้งนั้น จะมีงานเครื่องเสียง ให้ท่านได้เดินหาของถูก หรือลองฟังชุดที่ถูกใจ อย่างจุใจ
                ในราวๆปลายเดือนนี้ ที่ โรงแรมวินเซอร์ สุขุมวิท และปลายเดือนหน้า ที่ โรงแรมแถวฟอร์จูน

Comment

Working...
                X