Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการดเสียงหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการดเสียงหน่อยค่ะ

พอดีจะดัดแปลงเครื่องคอมที่บ้านเป็น HTPC อยากจะซื้อการดเสียงซักหน่อย

แต่มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ พอดีไม่ค่อยมีความรู้

1.อยากต่อการด์เสียงกับชุดโฮมที่บ้าน สามารถต่อผ่านสาย โคแอกหรือออฟติก เข้ากับรีซีฟเวอร์ที่บ้านได้ไหมค่ะ (เหมือนต่อเครื่องเล่น dvd กับ รีซิฟเวอร์นะค่ะ)

2.แล้วถามต่อได้ต้องซื้อการด์เสียงรุ่นใดบ้าง หรือว่าได้ทุกรุ่นงบ 2 ไม่เกิน 3 พันค่ะ ถูกๆได้ยิ่งดี เพราะตอนนี้กำลังมองหาการดจอที่ต่อ HDMI เข้าจอ LCD ทีั่บ้านซึ่งกรณีนี้เสียงน่าจะมาด้วยแต่ออกมากับเกรงว่าจะไม่ดีเท่าไหร่

3.หรือต้องซื้ออุปกรณ์เสริมนอกเหนื่อจากการดเสียงค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ ช่วยด้วยค่ะพอดีไม่ค่อยมีความรู้

ปกติ M/B รุ่นใหม่ๆมี Coax/Optical ให้มาอยู่แล้วครับแต่เลือกส่งให้มันเป็นแบบ Pass through ออกมา

ส่วนถ้าจะซื้อ Sound Card ใหม่แนะนำว่าน่าจะซื้อรุ่นที่มี HDMI และปล่อย DTS-HD , DD-True-HD ออกมาแบบ Pass through เลยจะคุ้มค่ากว่าเช่น Asus Xonar HDAV 1.3 Deluxe เพราะต่อไปคงเล่นพวก Blu-Ray Image อยู่แล้ว

Comment

หากจะทำ HTPC เอา Coaxial จากเมนบอร์ดก็ได้ครับ ส่วนหากฟังเพลงด้วยก็ไปหา Dac มาต่อเพิ่มอีกตัวครับ หากเน้นตัวเดียวเลยก็ตามท่าน JO ซึ่งเป็นผู้รู้อีกท่านหนึ่งเหมือนกัน

Comment

ขอบคุณค่ะไม่น่าเลย เมื่อกี้เพิ่งไปดูหลังเมนบรอดมา จากสายที่ต่อลำโพงเขียวๆ
        ลองมองขึ้นไปมีทั้งออฟติกทั้งโคแอ๊ก ตาสว่างเลย ขอบคุณทุกคนค่ะ รอ Asus Xonar HDAV 1.3 Deluxe ลดราคา ต่อออนบรอดไปก่อนดีกว่า

ว่าแต่ DAC คือะไรค่ะ

คุณแม่ฝากถามเพิ่มเติมว่า คุณภาพเสียงขึ้นกับการด์(ออนบรอด) หรือ ตัวรีซีฟเวอร์ค่ะและลำโพง มากกว่ากันค่ะ หรือทั้งสองอย่างพอๆกัน
        Last edited by Athena; 15 Oct 2009, 21:31:56.

Comment

Working...
        X