Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครรู้วิธีแก้ปัญหา noise กับ sound on board ได้บ้างไหมครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครรู้วิธีแก้ปัญหา noise กับ sound on board ได้บ้างไหมครับ??

ผมเป็นคนที่ค่อนข้างซีเรียสกับเสียงพอสมควรน่ะครับ
    พอเปลี่ยนจาก laptop มาใช้ pc ก็ได้ยินความแตกต่างของเสียงอยู่มากทีเดียว
    อย่างแรกเวลาเล่นเพลงหรือเล่นเกมส์ จะมีเสียงรบกวนดันขึ้นเป็นระยะๆ
    และเมื่อไม่ได้เปิดเพลงมันจะมีเสียงเป็นคลื่นแทรกดังขึ้นมาน่ะครับ
    อันนี้ผมสันนิษฐานว่ามันเกิดจาก sound on board ซึ่งต่อกับช่องเสียบด้านหน้าของเคส
    ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะมาใช้ pc นี้ไม่มีปัญหานี้ครับ
    ตอนนี้เวลาเล่นเพลงแล้วจะมีเสียงคลื่นแทรกขึ้นมาเป็นระยะๆ น่ารำคาญมากครับ
    พอจะมีทางแก้ไขได้บ้างไหมครับ?
    หรือจะต้องซื้อการ์ดแยกสำหรับเสียงโดยเฉพาะ

เครื่องผมครับ i7 920 + Gigabyte x58-Extreme + sound on board

ปล.ผมใช้หูฟังในการฟังครับ
    งบผมน้อยสักนิด เลยมีแต่หูฟังเก่าๆ
    ตัวแรก โซนี่ MDR-XD200 กับ Sennheiser CX500 ครับ
    ตอนใช้กับ laptop นี่ไม่มีปัญหาเลยครับ เสียงใส ไม่มีคลื่นแทรก

ขอรับคำชี้แนะด้วยครับ

ลองต่อกราวดูครับ

Comment

ground ไฟบ้าน เลยครับ ลด noise ได้เยอะ หรือไม่ก์ sound card or dac
      เห็นในนี้มี dac ที่ไช้ bb ถอด อยู่ เป็น usb ไม่กี่ร้อยบาท น่าสนใจที่เดี่ยว

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
        ลองต่อกราวดูครับ
        สายดินเจ้ากรรมอีกแล้ว - -"

Originally posted by canon@life View Post
        ground ไฟบ้าน เลยครับ ลด noise ได้เยอะ หรือไม่ก์ sound card or dac
        เห็นในนี้มี dac ที่ไช้ bb ถอด อยู่ เป็น usb ไม่กี่ร้อยบาท น่าสนใจที่เดี่ยว
        ครับ เดี๋ยวอีกไม่นานนี้คงได้เดินสายไปบ้านใหม่แล้วแหละครับ
        อายุสายไฟจะเท่าอายุผมอยู่แล้ว -*-
        ขอบคุณทุกท่านนะครับ

Comment

ลองต่อตรงด้านหลังดูหรือยังครับ

Comment

Originally posted by mean View Post
            ลองต่อตรงด้านหลังดูหรือยังครับ
            ยังครับ มองไม่เห็น
            ตอนนี้เคสก็ไฟรั่ว ไม่กล้าจับ 55+

Comment

Originally posted by prospero_merlin View Post
              ยังครับ มองไม่เห็น
              ตอนนี้เคสก็ไฟรั่ว ไม่กล้าจับ 55+
              ลองกลับหัวปลั๊กไฟดูครับ มันอาจจะสลับขั้วกันอยู่ระหว่าง L กับ N ถ้าสลับแล้วไฟรั่วน้อยลงแสดงว่าน่าจะถูกขั้วแล้ว เผื่อ Noise จะลดลง สาธุ

Comment

ผมก็เปนเหมือนกันครับอาการเดียวกันเลย สรุปอาการมันอยู่ที่ระบบไฟฟ้าของบ้านใช่มั้ยครับ ไม่ได้อยู่ที่อุปกรณ์ของเครื่องแต่อย่างใด คือจะได้ไม่ต้องยกไปให้ที่ร้าน T^T

Comment

ต่อfrontด้านหน้า บางทีช่องเสียบทำวงจรมาไม่ดีพอ groundลงไม่ดี ก็มีเสียงรบกวนได้ครับ เคสผมก็เป็น
                  ต่อด้านหลังดีกว่าครับ

Comment

โอ้ จิงๆ ด้วย ต่อด้านหลังไม่เป็น แต่เสียงเบาสะงั้น -*-

Comment

Working...
                    X