Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของการต่อไมล์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของการต่อไมล์

คือคอมผมมีแต่ ซาว ออน บอร์ด แล้วเวลาร้อง คาราโอเกะ เสียบ ไมล์ ไปแล้วแต่เสียงร้องไม่ออก
    ต้องทำไง ครับ หรือตั้งค่าที่ตรงไหน ใช้โปรแกรม eXtreme Karaoke อย฿ครับ ลองโหลดมาว่าจะเอาไว้หัดร้องเพลง คือ มือใหม่จริงๆ ผู้รู้ช่วย อธิบายหน่อยครับ และ ถ้าจะซื้อ ซาวการ์ด ซื้อตัวไหนดี งบ ไม่อั้น ครับ ช่วนแนะนำเรื่อง มิก ด้วยก็ดีครับ ถามเยอะไปหน่อย อิอิ

ก่อนอื่นเลยนะครับ

ไมค์ = ไมโครโฟน (Microphone)
    ไมล์ = หน่วยวัดระยะทาง (Mile)

จะต่ออันไหนดีครับ

ลองไปอ่านตาม link ทั้งสองดูก่อนครับ แล้วดูว่าคุณยังต้องการอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

http://forums.overclockzone.com/foru...hlight=Antonov

http://forums.overclockzone.com/foru...hlight=Antonov

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่เดียวไปอ่านก่อน

Comment

ได้อ่านดูแล้วครับ
        คือตอนนี้ เสียงไมล์ผมมันยังไม่ออกเลยอะครับ ต้องต่อแบบไหน หรอครับ งง งง
        ผมใช้ ไมล์ SHURE SM58 อยู่อะครับ

Comment

ผมไม่ทราบข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องลำโพง และ/หรือ AVR ที่ใช้นะครับ
          คือนอกจาก Sound card แล้วสิ่งที่คุณต้องการก็คือ
          - ลำโพงที่เป็นพวก Active Sub. Woofer ซึ่งทำหน้าที่เป็น Amp. ไปในตัว แล้วเอาไมค์เสียบเข้าที่ช่องเสียบไมค์ที่ตัว Sub.
          - หรือ ต้องมี AVR คั่นระหว่าง Sound card กับลำโพง ซึ่งตรงนี้ต้องดูด้วยว่า ลำโพงที่ใช้อยู่นั้นรองรับแรงขับของ AVR ได้หรือไม่ หากเป็นลำโพงที่ใช้กับเครื่องคอมพ์โดยเฉพาะ จะไม่สามารถรองรับแรงขับของ AVRได้
          - คุณใช้โปรแกรม Extreme Karaoke ซึ่งสามารถ Load Sound font มาใช้งานได้ เพื่อให้เสียงดนตรีออกมาใกล้เคียงเครื่องดนตรีจริง แนะนำให้หา Sound card มือสองของ Creative จากในห้อง Hifi Market นี่แหละครับ ไม่ว่าจะเป็นรุ่น SB0100, SB0220, SB0090, SB0240 แล้วหา Sound font ดีๆ มาลง แต่ต้องปรับแต่งเป็นด้วยนะครับ

ผมคาดเดาเอาเองนะครับว่า ความเข้าใจของคุณคือ มีเครื่องคอมพ์ 1 ชุด ใช้ Sound on board มีลำโพงที่ใช้กับคอมพ์ 1 ชุด ลงโปรแกรม คาราโอเกะ เสียบไมค์ ก็ต้องใช้ได้ ....... ยังไม่ใช่นะครับ

ถ้าผมเดาผิดต้องขออภัยนะครับ

Comment

อ่อ เป็นเช่นนี้ นี้เอง ขอบคุณมากนะครับ เข้าใจและ (เดาได้ตรงจริงๆ) 5555+

Comment

Working...
            X