Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซาวน์การ์ดอะไรถอด DD, DTS เจ๋งๆมั่งคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซาวน์การ์ดอะไรถอด DD, DTS เจ๋งๆมั่งคับ

แบบว่าตอนนี้ใช้ xonar essence stx ดูหนัง 2.0 อยู่น่ะคับ ก็รู้สึกว่าเสียงมันหายไปจากที่เคยฟัง (ในวีดีโอ+โรงหนัง) ก็ขอให้ช่วยแนะนำซาวน์การ์ดดูหนังให้หน่อยน่ะคับ แบบ 2.0 ก็ได้หรือ 5.1 ก็ได้คับงบประมาณ 3.5 พัน เล็งตัว x-fi xtreme audio ไว้อยากทราบว่าถ้าใช้ดูหนัง 2.0 หรือ 5.1 จะดีกว่า xonar essence stx รึป่าวน่ะคับ หรือแนะนำตัวอื่นก็ได้คับ ขอบคุณคับ

ไม่จำเป็นต้องใช้นิคับ STX ก็ดีอยู่แล้ว

ใช้กับลำโพงสตอริโอ Soundcard จะถอดได้หรือไม่ได้ก็ไม่เห็นมีความจำเป็นต้องใช้เลย

ที่รู้สึกว่าเสียงมันหายไปจากที่เคยฟังนี่คิดไปเองรึเปล่าเอ่ย

Comment

ไม่ได้คิดไปเองนะคับ รู้สึกว่าเปิดดีวีดีเรื่องเดียวกันกับเครื่องเล่นดีวีดีราคา 3 พันต่อออกทีวี 2.0 เหมือนกันแต่รู้สึกเสียงเพลงประกอบมันชัดกว่าเยอะกว่าต่อกับคอมน่ะคับ เปิดเรื่อง casper นี่เสียงดนตรีประกอบต่างกันเยอะมากเลยคับแบบนี้เป็นเพราะอะไรคับเนี่ย -"-

Comment

แล้วถ้าเปลี่ยน Dac จะช่วยอะไรรึป่าวคับ? แต่ถ้าช่วยก็หมายความว่า Dac xonar essence stx ห่วยกว่า Dac เครื่องเล่นดีวีดีราคา 3 พัน...???

Comment

Originally posted by Catwater View Post
          ไม่ได้คิดไปเองนะคับ รู้สึกว่าเปิดดีวีดีเรื่องเดียวกันกับเครื่องเล่นดีวีดีราคา 3 พันต่อออกทีวี 2.0 เหมือนกันแต่รู้สึกเสียงเพลงประกอบมันชัดกว่าเยอะกว่าต่อกับคอมน่ะคับ เปิดเรื่อง casper นี่เสียงดนตรีประกอบต่างกันเยอะมากเลยคับแบบนี้เป็นเพราะอะไรคับเนี่ย -"-
          ใช้โปรแกรมอะไรเล่นอะคับ

ถ้าใช้ Software ถอดรหัสจะอยู่ที่ว่าใช้ Filter ตัวไหนมาถอด เช่น AC3Filter, Cyberlink

ถามว่าสู้ Hardware ได้มั๊ย ผมว่าสู้ได้เลยนะ

ต้องลองเปลี่ยน ลองฟังดูคับ ส่วนตัวผมชอบ Cyberlink ที่สูด ^^

Comment

เคยใช้ตัวนี้อยู่ครับ

Comment

ซื้อตัวนี้มาเพิ่มเลยครับ ดูหนนังเสียงดีกว่าเดิมเยอะ ครับ

Comment

อ่า... เปลี่ยนเป็น cyberlink แล้วเจ๋งขึ้นเยอะมากเลยคับ ทนฟัง ffdshow อยู่ตั้งนาน555 -"- ขอบคุณมากคับ

ปล. ถ้าเปลี่ยน DAC จะเทพขึ้นอีกป่่าวคับ

Comment

สำหรับผม x-fi audio เทียบ xonar essence ไม่ได้แม้แต่ขี้เล็บ

Comment

ffdshow มันให้เสียงและภาพเฉยๆ ให้รู้แค่ว่ามันออกเป็นภาพ และ เสียงได้

แต่

ไม่ให้รายละเอียดหรอกครับ เพราะมันเป็นอะไรที่... ที่สู๊ดดด

Comment

xonar essence stx ผมไปฟังของเพื่อนมาแล้วครับ ฟังเพลง สุดยอด
                      ดูหนัง ไม่เท่าไรครับ.

ที่สำคัญเพื่อนผมมันชอบฟังเพลง

แนะนำ X-FI ที่ไม่ใช่ AUDIO และ GAME
                      ผมสบการณ์เสียงผมยังน้อยแต่หูผมฟังแล้วแยกได้อันไหนซ่ะใจอันไหนเล้าใจ

Comment

x-fi ที่ไม่ใช่ audio กับ gamer นี่อะไรเหรอคับช่วยระบุรุ่นให้ชัดเจนได้ไหม fatal1, Elite Pro???

จิงๆแค่เปลี่ยน filter cyberlink นี่ผมก็ว่าดีขึ้นมากจนน่าพอใจแล้วล่ะคับ พอดีแบบว่าลำโพงผมไม่ได้หรูอะไรมากแค่ลำโพงคอม 2.0 พันกว่าบาทแค่นั้นเอง ส่วนหูฟังผมก็ไม่ใช่ 5.1 ไว้จะซื้อชุดเครื่องเสียงดีๆก่อนแล้วค่อยดูซาวน์การ์ดอีกทีละกันคับ ตอนนี้คงพอแค่นี้...

ปล. xonar essence stx นี่ใช้ dac ตัวสิบกว่าบาทเหรอคับ เห็นคนเปลี่ยนอยู่เปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นจิงเหรอคับ (เปลี่ยนแล้วประกันไม่หายใช่ป่าวคับ -"-)

Comment

Originally posted by Catwater View Post
                          x-fi ที่ไม่ใช่ audio กับ gamer นี่อะไรเหรอคับช่วยระบุรุ่นให้ชัดเจนได้ไหม fatal1, Elite Pro???

จิงๆแค่เปลี่ยน filter cyberlink นี่ผมก็ว่าดีขึ้นมากจนน่าพอใจแล้วล่ะคับ พอดีแบบว่าลำโพงผมไม่ได้หรูอะไรมากแค่ลำโพงคอม 2.0 พันกว่าบาทแค่นั้นเอง ส่วนหูฟังผมก็ไม่ใช่ 5.1 ไว้จะซื้อชุดเครื่องเสียงดีๆก่อนแล้วค่อยดูซาวน์การ์ดอีกทีละกันคับ ตอนนี้คงพอแค่นี้...

ปล. xonar essence stx นี่ใช้ dac ตัวสิบกว่าบาทเหรอคับ เห็นคนเปลี่ยนอยู่เปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นจิงเหรอคับ (เปลี่ยนแล้วประกันไม่หายใช่ป่าวคับ -"-)
                          กำ...ท่านใช้ระดับXonar Essesce stx -*- แต่กลับใช้ลำโพงตัวละพันกว่าบาทเวงกำ

ที่เค้าเปลี่ยนกันที่ท่านหมายถึงคงไม่ใช่ภาคDACหรอกครับ น่าจะเป็นop-ampมากกว่านะท่าน

Comment

อ่า... op-amp นั่นแหล่ะท่าน มั่วไปหน่อย

พอดีมีหูฟังเทพอยู่น่ะคับซื้อมา 2,500... (เทพป่าว -"-) แบบว่าลองใช้ซาวน์การ์ดตัวนี้ต่อกับแอมป์ pop pulse ขับลำโพง jm lab แล้วรู้สึกว่าเสียงสู้เครื่องเล่นซีดี marantz ไม่ได้น่ะคับ เลยเอามาต่อกับลำโพงคอมใช้ดูหนังเฉยๆ แต่ต่อหูฟังแล้วเสียงเทพมากเลยนะคับสุดยอด... แต่จิงๆใช้ซาวน์การ์ดตัวนี้ต่อลำโพงคอม พันกว่าบาทมันก็ต่างกับ audigy value มากฟังออกชัดเจนอยู่แล้วคับ แต่จะให้อัพชุดลำโพงขึ้นไปอีกคงไม่ละคับเพราะคิดว่าอัพไงก็คงไม่ดีกว่าชุดเครื่องเสียงแล้วซาวน์การ์ดมันก็คงสู้เครื่องเล่นซีดีไม่ได้อยู่ดีน่ะคับ

ปล. ถ้าเปลี่ยน op-amp แล้วประกันหายป่าวคับเนี่ย -_-"
                            Last edited by Catwater; 26 Nov 2009, 11:54:21.

Comment

ผมว่าชุดลำโพงคอมอัพยังไงก็สู้ชุดเครื่องเสียงบ้านไม่ได้อยู่แล้ว มันอยู่ที่การใช้งานนะ แต่ละคนคงชอบไม่เหมือนกัน อย่างผมอยู่หน้าจอคอมเกือบทั้งวันและมีที่วางจำกัดก็ลงทุนกับชุดลำโพงคอม แล้วคอยหาความรู้จากในนี้ ถามพวกเพื่อนๆพี่ๆแล้วค่อยอัพทีละอย่างสองอย่าง ลองดูชุดลำโพงผมตามลายเซ็นเลยเผื่อเป็นแนวทางได้คับ

ปล. ชุดลำโพงคอมส่วนใหญ่เสียงดีหรือไม่ดี ผมว่าอันดับแรกที่ต้องให้ความสำคัญน่าจะอยู่ที่ลำโพงนะคับ, อันดับสองซาวด์การ์ดหรือ dac, อันดับสามถ้าตังค์เหลือก็เปลี่ยนชุดสายสัญญาณคับหรือ op-amp (เหตุผลส่วนตัวนะคับและท่านคงคิดไม่เหมือนกัน)

ผมว่า xonar stx ท่านนะดีมากอยู่แล้ว อยากแนะนำเปลี่ยนลำโพงน่าจะเป็นทางออกดีสุดคับ ^^

Comment

Working...
                              X