Announcement

Collapse
No announcement yet.

ป๊าเขาฝากถามมาว่า........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ป๊าเขาฝากถามมาว่า........

คือ ป๊า เขาสงสัยว่า.........

1.HDMI กับ Optical อย่างไหน ให้สัญญาณเสียงที่ดีกว่า
    2.สาย HDMI 4000 บาท กับสาย 500 บาท ให้สัญญาณภาพและเสียงดีกว่ากันหรือไม่
    3.HDMI 1.3 หน้าตามันเป็นยังไง ไปถามคนขาย มันก็บอกว่า เนี่ยอ่ะ 1.3 (ไม่เห็นมีป้ายบอกเลย)

ขอคุณครับ

เดินไปถามร้านขายเครื่องเสียงชั้นนำครับ น่าจะอธิบายได้ (จะโดน จขกท เตะ ไหมเนี่ย อิอิ กำ)

ที่พอรู้ HDMI มันมีหลายเวอร์ชั่น
    เวอร์ชั่น ที่ให้เสียง 2 Ch. - 4 Ch. - 5.1 Ch. - 7.1 Ch.

ถึงซื้อสายมาแพง แต่ Output หรือ source ให้สัญญาณเสียง/ภาพได้แค่ไหน ปลายทางมันก็รับได้แค่นั้น
    Last edited by captainkid; 3 Dec 2009, 16:51:32.

Comment

Originally posted by captainkid View Post
      เดินไปถามร้านขายเครื่องเสียงชั้นนำครับ น่าจะอธิบายได้ (จะโดน จขกท เตะ ไหมเนี่ย อิอิ กำ)
      ครับ ก็ไปถามแล้ว เขาก็เชียร์ให้ใช้ HDMI เส้น 4950 บาท ครับ
      ถามว่าดียังไง เขาก็บอกว่า เครื่องเสียงชั้นนำ นิยมใช้กัน........
      คือ ร้านเขามีแต่น้ำครับ เนื้อไม่รู้อยู่ไหน

Comment

อ๋อ ต้องดู ต้นสัญญาณ กับตัว AVR ใช่ไหมครับ

แล้วข้อ 1.HDMI กับ Optical อย่างไหน ให้สัญญาณเสียงที่ดีกว่า

ผมต่อทั้งสองอย่าง แต่ ผมเลือกสัญญาภาพจาก HDMI และ สัญญาณเสียง จาก optical น่ะครับ

Comment

สายHDMI ที่มีคุณภาพดีๆ(ราคาส่วนมากแพงๆ)ที่รู้มาคือ มิติของภาพและเสียงดีขึ้น(ส่วนตัวแทบแยกไม่ออก)

Comment

ไม่รู้ครับ

แต่ HDMI เป็นเทคโนโลยี ที่ส่งสัญญาณภาพและเสียง ด้วยสายเส้นเดียวกัน

ส่วน optical ผมยังไม่เคยสัมผัสเลย เพราะทุกวันนี้เล่นแบบบ้านๆมาก

แอมป์เปิดงานวัด (mosfet กี่วัตต์ไม่รู้ แต่เป็นจานบินรุ่นเก่า ยังดีเป็น สเตอริโอ) กับ ลำโพงบ้านๆ 10 นิ้ว

แค่นี้ผมก็กลัวข้างห้องมาแหย่ตอนกลางคืนแล้ว

Comment

ส่วนตัวยังไม่เคยลองเสียงผ่าน HDMI เลยครับ
              ส่วนประเด็นนี้เห็นเถียงกันเยอะครับ ว่าตกลงสายถูกสายแพงดีต่างกันมาน้อยแค่ไหน
              แต่ที่แน่ๆสายแพงมันดูดีสวยงามกว่า เป็นผมถ้าสายไม่ยาวมาก ซื้อราคากลางๆหน้าตาใช้ได้พอ
              แล้วที่เหลือก็ดูว่ามันน่าจะคงทนแค่ไหนครับ จะได้ไม่ต้องมาเปลี่ยนอีกทีหลัง
              ส่วน optical เสียงมันจะออกแห้งๆหน่อยครับ เล่น coax ดีกว่า

Comment

แบบว่ารู้ไม่มากอ่ะนะ แต่อยากตอบ เอิ๊กกๆกำ
                HDMIเปนสายนำสัญญาณ ชนิด สัญญาณไฟฟ้า
                ็HDMIธรรมดาส่งสัญญาณภาพไม่มีสัญญาณเสียง HDMI1.3 มีเสียงTrueHDส่งไปด้วย
                Opticalเป็นสายนำสัญญาน ชนิด สัญญาณแสง สามารถนำสัญญาณได้ 96KHz
                Coaxialเป็นสายนำสัญญาณ ชนิด สัญญาณไฟฟ้า นำสัญญาณได้ 192KHz
                ที่บ้านใช้สายHDMI1.3 ร้านแถมให้มา ก้อโอเคนะทั้งภาพและเสียง
                ถ้าอยากรู้ว่า4900กะ500ต่างกันมั้ย ลองที่ร้านเค้าเลยครับ ถ้าป๊าแยกออกว่ามันต่าง
                ก้อควักกระเป๋าจ่ายเค้าไป

Comment

Working...
                X