Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!!มาร่วมแสดงความคิดเห็นเรื่องหูฟังกันครับ!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!!มาร่วมแสดงความคิดเห็นเรื่องหูฟังกันครับ!!!

คือพอดีผมเพิ่งได้หูฟัง Denon AH-C551 มาครับ ฟังๆไปก็โอเคเสียงดีใช้ได้ คือ แนวเสียงจะใสแต่ไม่ได้กริ๊งๆ เบสจะออกแนวนุ่มๆ ตึบๆ มิติเสียงดี แยกรายละเอียดใช้ได้ จากนั้นก็ลองไปค้นหูฟังเก่าๆในตู้ดูครับ ไปเจอหูแถม In-ear ของโนเกียที่แถมกับ 5700 ก็ลองฟังเทียบดู โอ้โหว หูโนเกียทำได้ดีไม่แพ้เดน่อนเลยครับ เสียงร้องชัดกว่า รายละเอียดมีพอๆกัน แพ้แค่เรื่องเบสที่นุ่มนวลน้อยกว่า แต่ก็ใช่ว่าไม่มีเบสนะครับ เบสมันตึบๆ เหมือนกัน ไม่บวม และบรรยากาศมิติที่แบนกว่าหน่อย แต่ที่ชนะคือเรื่องเนื้อเสียงที่มีมากกว่า คือหูแถมโนเกียมันทำได้ดีกว่าที่ผมคาดหวังไว้พอสมควรเลยครับ
    ท่านใดมีประสบการณ์ลักษณะนี้มาลองแชร์กันเป็นความรู้ครับ

ส่วนตัวฟัง Skullcandy Titan เรื่องเสียงนี้ออกแนวเบสนำแต่ก็ไม่ละทิ้งเสียย่านอื่นๆไป ยังคงมีความใสอยู่ เวทีเสียงทำได้ค่อนค่างดี ใส่สบาย ฟังได้นาน ส่วนเสียงกลางผมว่าดีทีเดียว

Comment

ตั้งแต่ฟังมาก็ชอบ akg420/bose on ear/Shen HD 650 อยากลอง HD 800 ราคาสูงกว่า 650 ตั้ง3-4 เท่า
      Gardo ลองแล้วไม่ถูกหู ไม่รุ้เป็นอะไร

Comment

โดยส่วนตัวชอบ grado ชอบกลางพุ่งๆ สว่างๆ

แต่ตอนเริ่มผมเริ่มที่ ms1/ms2i ตอนนี้ใช้ gs1000 อยู่

iem ผมชอบ530 eardud ชอบ akg319

ถ้า senn ไม่ใช่แนวผมเลยหนีบหัว เสียงมืดๆ

Comment

ตอนนี้กำลังโยกไปเล่น Full-Size ครับหลังจากเล่น Half-Full-Size กับพวก Ear-bud มานาน ส่วน Ear-in นี่ไม่ชอบเอามากๆเลย คนข้างนอกทำอะไรแทบไม่ได้ยิน กำลังเล็งๆของร้านเฮียมั่นอยู่หลายตัวเหมือนกัน

Comment

ท่าน clayzizer เกือบตรงข้ามกับผมเลย
            ผมเล่น in-ear เริ่มที่ e3 ก่อนเลยเมื่อ6ปีที่แล้ว ซื้อจากเฮียมั่นนี่แหละเค้าปล่อยมือ2
            เป็นบุญหูเลยครับ 55+ ใช้ไปกลัวหูพัง เพราะเริ่มรู้สึกหูเสื่อมลง
            ก็เลยโดดมาเล่น px-200 ต่อมาก็ที่ bose on-ear ตอนนั้นร้านเฮียยังไม่เปิดเลย
            แทบไม่มีตัวเลือกเลยครับ พวก headphone นี่หาตัวเลือกแทบไม่มี
            สุดท้ายต้องสอย bose มา T_T ไม่งั้นถ้าเป็นปัจจุบันคง akg 420/430/450 ก็คงอยู่แถวๆนั้น
            ส่วน full-size ไม่ได้เล่นครับอยู่บ้านเปิดลำโพงเอา

Comment

คนจนอย่างผม

เลือกasaki ex088 คู่กะ น้องไอ2g

เสียงก็พอได้อยู่นะ

อิอิ

Comment

โดยส่วนตัวแล้วผมจะชอบฟังเพลงแนว อคูสติก แจ๊ซ พ๊อพ บ้างเป็นบางครั้ง ซึ่งก็แน่นอนครับว่าเบสไม่ใช่ปัจจัยหลัก
                ตอนนี้ผมมีหูฟังอยู่ด้วยกัน 3 ตัว คือ Koss KSC 75 และ Yuin PK3 และล่าสุดคือ Denon AH-C551 ซึ่งแนวเสียงก็มาแนวๆเดียวกันหมด เคยถูกใจ KSC 75 มาก เสียงใส รายละเอียดเยี่ยม ตอนซื้อมาใหม่ๆ เคยจับคู่กับแอมป์ ibasso ฟังอะไรก็เพราะไปหมด แต่ติดก็ตรงที่มันพกลำบากใส่ฟังไปนานๆ ก็เจ็บ เลยไปหาแบบ earbud มาลองดู
                ก็ได้เจ้า PK3 มา ผมว่าเจ้าตัวนี้มันคือ KSC 75 ในแบบ Earbud เลยก็ว่าได้ ตอนนี้ฟังจนสายแหว่งไปข้างแล้วครับ
                ใจจริงอยากลองอัพขึ้นไปเล่น UE Superfi5.pro ที่ใครๆก็แนะนำและถูกพูดถึงมากๆ ไม่รู้ว่าแนวเสียงเมื่อเทียบกับหูฟังราคาต่ำกว่า 3,500 บาทลงมาจะเป็นยังไง
                ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยครับ.....

Comment

ตอนนี้กำลังติดใจ Audio Technica ATH-A900 อยู่ครับ

Comment

ลืมบอกชอบแนวเสียง ATH เหมืนกัน ฟังA-900แล้วอยากสอยจริงๆเลย
                    แต่มันพกออกนอกบ้านลำบาก แต่เคยเห็นคนใส่ฟังตอนอยู่บนรถเมลล์นะ สุดยอดมากๆ ชายคนนั้น

Comment

อิอิๆ ของดีๆยังมีมากมาย ยังดีที่ท่านยังไม่ได้ไปฟังของ Nokia ตัวละ 7พันบาท ไม่งั้นได้กิเลสอีกแน่

Comment

UE 700 น่าจะคุ้มกว่า fi5 นะ ผมยังอยากได้เลย

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                          ท่าน clayzizer เกือบตรงข้ามกับผมเลย
                          ผมเล่น in-ear เริ่มที่ e3 ก่อนเลยเมื่อ6ปีที่แล้ว ซื้อจากเฮียมั่นนี่แหละเค้าปล่อยมือ2
                          เป็นบุญหูเลยครับ 55+ ใช้ไปกลัวหูพัง เพราะเริ่มรู้สึกหูเสื่อมลง
                          ก็เลยโดดมาเล่น px-200 ต่อมาก็ที่ bose on-ear ตอนนั้นร้านเฮียยังไม่เปิดเลย
                          แทบไม่มีตัวเลือกเลยครับ พวก headphone นี่หาตัวเลือกแทบไม่มี
                          สุดท้ายต้องสอย bose มา T_T ไม่งั้นถ้าเป็นปัจจุบันคง akg 420/430/450 ก็คงอยู่แถวๆนั้น
                          ส่วน full-size ไม่ได้เล่นครับอยู่บ้านเปิดลำโพงเอา
                          แต่ก่อนหา Social คนที่เล่นหูฟังยากจริงนั่นแหละครับ สมัยนี้พอมีทางเลือกเยอะหน่อย ^^ In-Ear ผมก็ฟังได้นะ ผมเป็นพวกไปข้างนอกบ่อย ( สงสัยอีกหน่อยพก Full-Size+OpAMP ขึ้นรถเมล์ 555 ) ลำโพงนี่แทบไม่ได้ใช้เลยอะ ตอนนี้กำลังเล็ง OpAMP อยู่เหมือนกัน อยากได้แบบ Sound Stage กว้างๆ เบสนุ่มดิ่งลงลึก แจ่มเลย ใครมีรุ่นไหนเจ๋งๆแนะนำบ้างไหมเอ่ย

Comment

ใช้ Ultrasone pro550 +tf10
                            เสียงก็ใช้ได้ทั้งสองตัว แต่เจ้า 550 ผมว่ามันร้อน และบีบหัวนิดๆๆ
                            ส่วน tf10 ก็คุ้มค่า ตามราคาครับ

Comment

ผมเคยเห็นคนเล่น portable แพงเท่าเครื่องเสียงบ้านด้วย
                              ใช้ photo หรือ classic ต่อ dock-->mini เข้า head amp
                              แล้วค่อยต่อเข้า custom in-ear ผมเห็นแล้วได้แต่อ้าปากคาง
                              ชุดนั้น ipod ตีซะหมื่น head ก็อีก7พัน dock to mini 2พัน
                              custom อย่างต่ำๆก็4หมื่น ชุดนั้นล้อไปเกือบๆ6หมื่นได้ เห็นแล้วอยากเข้าไปขอลองฟัง
                              แต่กลัวโดนเค้าเตะออกมา

Comment

Working...
                              X