Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทำแอมป์ ยากกว่าทำ DAC มากฤาครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทำแอมป์ ยากกว่าทำ DAC มากฤาครับ ?

เดินตลาด hifi เล่น แล้วมันสงสัยน่ะครับ

เห็นเซียน DIY หลายท่านทำ DAC มาขาย แต่ไม่มีใครทำแอมป์ขาย " แม้แต่ผู้เดียว " อืม ... ??

ผมลองกวาดๆ ดูแล้ว แอมป์ก็จะไปยากกว่า DAC ก็ตรงส่วนโวลุ่มเท่านั้น ( ส่วนเดียวเท่านั้น แต่ดันยากมาก )

ถ้ามีคนรับทำ ในงบพอๆกันเราจะใด้วัสดุเกรดดีกว่า ก็ยังสามารถเลือก opamp ที่ชอบใด้ด้วย

ไม่ต้องเอาดังบ้านแตก แค่ข้างละ 30w ก็หรูแล้ว เน้นคุณภาพเสียงและความคุ้มค่า ผมว่าออกจะดี

แต่ไฉนจึงไม่มีผู้ใดทำ ? มีตรงใหนยากกว่าที่ผมรู้หรือ

ภาคแต่ละภาคมีความสำคัญทั่งนั้นน่ะ ตั้งแต่ ส่งขอมูล ถอดรัส ปรี ขยาย ถ้าจะทำให้ยาก มันก์ยากได้หมด
    แต่ถาค dac ในตลาด มีขายยังไม่มากครับ ถ้าย้อนไม่เมื่อสิบปีที่แล้ว แทบจะมองหา dac หลักพันไม่ได้เลย
    ซึ่ง dac ดีๆก์ จะอยู่ใน cd แพงๆซ่ะ เป็นส่วนใหญ่
    ที่กล่าวมานั้น หมายถึง ช่องโหวทางการตลาด หรือเรียกว่า blue ocean ซึ่งการออกแบบวงจรนั้น ค่อนข้างง่ายกว่า
    ภาคปรี และขยาย ลองไปหาอ่านข้อมูล int ไทย ที่ชื่อ xav ดูครับ ภายขายนั้น ไม่ได้มีแค่โวลุ่มน่ะ
    มันมีเรื่องอีกเยอะมากๆที่เป็นปัดใจที่ทำให้บุคลิกเสียงของแอมนั้นๆแสดงออกมาเป็นเอกลัก เฉพาะตัว

สุดท้ายลองหาข้อมูล amp ไทย ดูครับเช่น ts audio xav aht vatiros silkthai tube amp
    ถ้าไม่ติด แบรน ของไทยเรา ไม่แพ้ใคร

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      เดินตลาด hifi เล่น แล้วมันสงสัยน่ะครับ

เห็นเซียน DIY หลายท่านทำ DAC มาขาย แต่ไม่มีใครทำแอมป์ขาย " แม้แต่ผู้เดียว " อืม ... ??

ผมลองกวาดๆ ดูแล้ว แอมป์ก็จะไปยากกว่า DAC ก็ตรงส่วนโวลุ่มเท่านั้น ( ส่วนเดียวเท่านั้น แต่ดันยากมาก )

ถ้าเป็น Volume ภาคขยาย มันใส่ง่ายมากครับ

ถ้ามีคนรับทำ ในงบพอๆกันเราจะใด้วัสดุเกรดดีกว่า ก็ยังสามารถเลือก opamp ที่ชอบใด้ด้วย

หมายถึง Opamp ของ ภาค Preamp หรือเปล่าครับ

ไม่ต้องเอาดังบ้านแตก แค่ข้างละ 30w ก็หรูแล้ว เน้นคุณภาพเสียงและความคุ้มค่า ผมว่าออกจะดี

แต่ไฉนจึงไม่มีผู้ใดทำ ? มีตรงใหนยากกว่าที่ผมรู้หรือ
      Amp ที่ว่า หมายถึง Integrate Amp หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

เห็นด้วย +100

Comment

ผมว่าทำแอมป์มันง่ายกว่า DAC เยอะครับ นักอิเล็กทรอนิกส์ส่วนมากมักเริ่มต้นจาก AMP กันทั้งนั้น แต่ที่ไม่ทำขายกัน ผมว่ามันไม่คุ้มครับ เครื่องใหญ่โตแต่ราคาเท่า DAC ขนส่งก็ลำบาก แพง แถมของมีแบรนก็เพียบ ราคามือสองพอๆกันกับทำเอง

คนที่ทำใช้เองคงมีเยอะครับ เห็นที่ทำขายส่วนมากเจอแต่ AMP PA ทำยาก ขายง่าย กำไรดี

Comment

ที่มั่นคงผมก็เห็นเค้าทำ headamp แข่งกันนะครับ
            แต่ไม่รู้ทำไมไม่ทำ amp ใหญ่กันมั่งเลย

Comment

ผมหมายถึง intamp น่ะครับ ไม่แยกปรี เป็นแอมป์พวกคลาส T ( AB คงไม่ใหว )

สำหรับคนที่เริ่มต้นเล่นลำโพง bookshelf เล็กๆ อย่าง PSB B1 , carnival 1 , เริ่ดหน่อยก็ atom monitor

รวมค่าแอมป์คงราวๆหมื่นนิดหน่อย ก็ใด้สัมผัสความเป็น audiophile แล้ว

Comment

ผมว่าถ้ามีคนทำมาดีๆค่าตัวราวซัก5-8พันนี่ก็คงน่าสนใจพอสมควรทีเดียว
                แล้วก็จับคูกับ bookshelf เล็กๆราคาไม่เกินหมื่นต้นๆ น่าจะแหล่ม

Comment

เคยทำ แอมป์หลอด DIY เสียงตามสั่ง ขาย....แต่ไม่รุ่ง...ไม่มีคนสนใจ
                  เลย ทำเล่นใช้เอง ตามเดิม

Comment

ผมหมายถึง intamp น่ะครับ ไม่แยกปรี เป็นแอมป์พวกคลาส T ( AB คงไม่ใหว )

สำหรับคนที่เริ่มต้นเล่นลำโพง bookshelf เล็กๆ อย่าง PSB B1 , carnival 1 , เริ่ดหน่อยก็ atom monitor

รวมค่าแอมป์คงราวๆหมื่นนิดหน่อย ก็ใด้สัมผัสความเป็น audiophile แล้ว
                    มาดูดข้อมูลครับ ถ้ามีโอกาส(money)ผมก็อยากไป bookshelf เหมือนกันครับ บางครั้งก็อยากฟังเพลงสบายๆ เหมือนกัน

ที่ปิยะนัส
                    carnival 1 = 2990
                    PSB B1 = นู๋ไม่รู้
                    atom monitor = 11600

แต่ผมชอบ monitor BR-2 = 15500

Comment

Originally posted by numz View Post
                      เคยทำ แอมป์หลอด DIY เสียงตามสั่ง ขาย....แต่ไม่รุ่ง...ไม่มีคนสนใจ
                      เลย ทำเล่นใช้เอง ตามเดิม
                      ช่วงนั้นผมก็เห็นท่านขายอยู่เหมือนกัน แล้วก็สนใจด้วย ( แต่เงียบใว้ เดี๋ยวหูหาเรื่อง )

หลอดเสียงดีจริงๆ ผมก็เคยฟัง อิ่มแน่น มิติกว้างขวาง เต็มพลังสไตล์ analog

แต่ต้องแลกด้วยการไช้งานอย่างถนอม สภาพแวดล้อมที่ดี ( ไฟ , อุณภูมิ ) และระบบ output ที่คู่ควร ถึงจะแสดงฝีมือใด้อย่างเต็มที่

ไม่ลองทำทรานซิสเตอร์บ้างเหรอท่าน

Originally posted by enola View Post
                      โอ 30w เริ่มเอาไม่อยู่แล้วมั้งครับ

Comment

Amp ตัวแรกของ นักDIY ทําส่วนมากจะเป็น Gainclone ครับ
                        http://www.htg2.net/index.php?topic=3030.0

Comment

แหน๊ะ ชะรอยท่านหรอย จะหนีไปเล่นหิ้งแล้วกะมัง
                          หรือแค่จะหามา ขับ6cละท่าน

Comment

Originally posted by enola View Post
                            มาดูดข้อมูลครับ ถ้ามีโอกาส(money)ผมก็อยากไป bookshelf เหมือนกันครับ บางครั้งก็อยากฟังเพลงสบายๆ เหมือนกัน

ที่ปิยะนัส
                            carnival 1 = 2990
                            PSB B1 = นู๋ไม่รู้
                            atom monitor = 11600

PSB Alpha B1 6900

Comment

ช่วงนั้นผมก็เห็นท่านขายอยู่เหมือนกัน แล้วก็สนใจด้วย ( แต่เงียบใว้ เดี๋ยวหูหาเรื่อง )

หลอดเสียงดีจริงๆ ผมก็เคยฟัง อิ่มแน่น มิติกว้างขวาง เต็มพลังสไตล์ analog

แต่ต้องแลกด้วยการไช้งานอย่างถนอม สภาพแวดล้อมที่ดี ( ไฟ , อุณภูมิ ) และระบบ output ที่คู่ควร ถึงจะแสดงฝีมือใด้อย่างเต็มที่

ไม่ลองทำทรานซิสเตอร์บ้างเหรอท่าน

โอ 30w เริ่มเอาไม่อยู่แล้วมั้งครับ

รไม่รุ้ว่า ต้องเรียกว่าถนอมมั้ย หน่ะสิครับ ผมเคยเปิดตอติดกัน 8-14 ชั่วโมง ก็ไม่มีปัญหา บางที เปิดแอมป์อยุ่ ก็ ดึงหลอดออก เปลี่ยนหลอดใหม่เลย แบบไม่ปิดเครื่อง ก้ยังใช้งานได้ดีทุกหลอดจนถึงตอนนี้ เครื่องก็ไม่ต้องวอมอะไรแบบแต่ก่อน เปิดหล่ะ พอหลอดอุ่น (ประมาณ 5 วิ) ก็ร้องเพลงให้ฟังได้แล้ว ความร้อนรอบข้างมีแน่นอน ตัวหลอดก็ ราวๆ 70-80องศา โดยประมาณหล่ะ

SS ไม่ค่อยมีความรู้อะครับ เพราะงานที่ผมทำๆออกมาไม่เคยใช้ PCB

Comment

Working...
                              X