Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องสาย ลำโพง>ซาวน์การ์ด ...(^.^)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องสาย ลำโพง>ซาวน์การ์ด ...(^.^)

ตอนนี้ที่มีใช้

- ลำโพง Boston BA635

- SB240 เพิ่งได้มาเมื่อวาน

ทีนี้ถ้าผมจะต่อแบบ อนาล็อค(แบบแยกเส้น) จะต้องทำยังไง ซื้ออะไรเพิ่มไหมครับ

แนะนำมาได้เลยครับ แล้วเสียงจะต่างจากเดิมไหมครับ

หรือว่าต้องโมซาวน์การ์ดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ลำโพงมันก็เป็นอนาล๊อค มิใช่เหรอครับ BA635 นี่
    Attached Files
    Last edited by ploynut; 7 Jan 2010, 19:47:52.

Comment

หาสายสัญญาณ mini to rca ดีๆ สักเส้น
      ก็มีความสุขเพิ่มขึ้นกับเสียงแบบ analog
      ที่คุณต้องการได้แล้ว ^^

Comment

Originally posted by Morn Ing View Post
        หาสายสัญญาณ mini to rca ดีๆ สักเส้น
        ก็มีความสุขเพิ่มขึ้นกับเสียงแบบ analog
        ที่คุณต้องการได้แล้ว ^^

แนะนำให้หน่อยครับ ขอราคาไม่แพงครับผม เอาของเพื่อนๆที่ขายในเว็ปก้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ใช่แล้วครับ ไปหาสายสัญญาน mini to RCA

Comment

Originally posted by aijay View Post
            แนะนำให้หน่อยครับ ขอราคาไม่แพงครับผม เอาของเพื่อนๆที่ขายในเว็ปก้ได้ครับ

ขอบคุณครับ
            สายจากร้านอมร เส้นนึงร้อยกว่าบาทก็ใช้ได้ ดีกว่าสายแถมมิใช่น้อย
            แต่ถ้าหาในบอร์ด Hifi
            สาย RG179 ประมาณ 3 ร้อยกว่าๆ ให้เสียง สด เปิด รายละเอียดดีถ้าชอบแหลมสดใส
            สาย monster 5ร้อยกว่าๆ ให้รายละเอียดดี เบสเยอะ
            หรือชอบแบบเต็มกระบอกสูบ เส้นละ 5 พันกว่า ถ่ายทอดเสียงแยกแต่ละย่านได้ชัดเจน
            รายละเอียดเยี่ยม เบสกระชับ ราคาลากไปยันหลักหมื่นก็หาได้ใน Hifi Maket ^^

Comment

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ฝากถามด้วยครับ
              ถ้าเราเปลี่ยนสายเพียงเฉพาะ Mini to RCA แต่สายของลำโพงเองจาก ตัว Sat. ไปยัง Sub. Woofer ยังเป็นเพียงสายคู่แดง-ดำ เส้นเล็กๆ ที่มากับลำโพง (ไม่อยากต้องยุ่งยากแกะ แงะ รื้อ ดัดแปลงเพราะดูๆแล้ว ที่ตัว Sat. ปิดสนิท ลำโพงเป็นของ Aconatic มีสาย Mini to RCA แถมมาให้ตั้งแต่แรกแล้วครับ) จะมีส่วนช่วยให้เสียงดีขึ้น มากน้อยขนาดไหน แตกต่างขนาดรับรู้ได้ชัดเจนหรือเปล่า คืออยากรู้เป็นแนวทางน่ะ ว่าจะลองเสียตังค์เพิ่มจะคุ้มหรือเปล่า
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Antonov 12 View Post
                ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ฝากถามด้วยครับ
                ถ้าเราเปลี่ยนสายเพียงเฉพาะ Mini to RCA แต่สายของลำโพงเองจาก ตัว Sat. ไปยัง Sub. Woofer ยังเป็นเพียงสายคู่แดง-ดำ เส้นเล็กๆ ที่มากับลำโพง (ไม่อยากต้องยุ่งยากแกะ แงะ รื้อ ดัดแปลงเพราะดูๆแล้ว ที่ตัว Sat. ปิดสนิท ลำโพงเป็นของ Aconatic มีสาย Mini to RCA แถมมาให้ตั้งแต่แรกแล้วครับ) จะมีส่วนช่วยให้เสียงดีขึ้น มากน้อยขนาดไหน แตกต่างขนาดรับรู้ได้ชัดเจนหรือเปล่า คืออยากรู้เป็นแนวทางน่ะ ว่าจะลองเสียตังค์เพิ่มจะคุ้มหรือเปล่า
                ขอบคุณครับ
                สายสัญญาณ สายลำโพง สายภายใน สายไฟ มีผลต่อเสียงทั้งนั้น
                เริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนสายสัญญาณจะเห็นผลชัดเจนสุด
                ถ้าเลือกสายดีๆ ให้แนวเสียงที่ถูกใจได้ จะรู้สึกว่าเสียงดีขึ้นแน่ๆ
                แต่จะดีขึ้นชัดเจนรึเปล่า คุ้มค่าไหม อันนี้ต้องพิสูจน์ด้วยหูคุณเอง ^^

Comment

ช่วยขยายความให้หน่อยครับ
                  "ถ้าเลือกสายดีๆ ให้แนวเสียงที่ถูกใจได้"
                  ตรงนี้หมายถึงอย่างไร เช่นเราชอบฟังเพลง หรือ ร้องคาราโอเกะให้ออกมาทางหนักที่เบส หรือ กลองมากหน่อย แต่ก็ต้องการเสียง กลาง แหลม ที่สดใสด้วย (อิ อิ อิ พูดง่ายๆ คืออยากให้ได้ยินชัดเจนทุกย่านเสียงนั่นแหละครับ ลำโพงที่ใช้โดยธรรมชาติของมันเองให้เสียงเบสที่หนักแน่นแบบทุ้มนุ่มลึกอยู่แล้ว) ให้เลือกสายที่ทำจากวัสดุอะไรเป็นหลัก อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

Comment

สายมันติดกับลำโพงเลยไม่ช่ายหรอครับ จะเปลี่ยนต้อง งัด แงะ โม เอง อ่ะครับ

Comment

สายmini to rca FURUTECH FA-220 เบสมีเนื้อมีหนังดี กลางแหลมใสกังวานดีครับ

Comment

Originally posted by akiko2586 View Post
                        สายมันติดกับลำโพงเลยไม่ช่ายหรอครับ จะเปลี่ยนต้อง งัด แงะ โม เอง อ่ะครับ

พอดีสั่งสายไปแล้วครับ...(T.T)

ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอวิธีเข้าสาย ตัดต่อ ทุกขั้นตอนเลยก้ได้ครับ...

ช่วยผมด้วยครับ ชอบคุณครับ...

Comment

ส่งไปให้ brabbit โมน่าจะได้นะ

brabbithifi.com

Comment

ดันหน่อยครับ

- สายยี่ห้อ Monitor ..... Premium เมตรละ 300 แน่ะ ดีไหมครับ หรือมียี่ห้ออะไรก็แนะนำมาเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

โม ยังไงบอกบ้างนะครับ มีอยู่ตัวหนึ่ง อิอิ

Comment

Working...
                              X