Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอา X-fi ต่อเอา AVR แผ่าน Digital module.. เจอปัญหาแก้ไม่ตกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอา X-fi ต่อเอา AVR แผ่าน Digital module.. เจอปัญหาแก้ไม่ตกครับ

สวัสดีครับ

วันนี้ผมเอาการ์ดเสียง X-fi xtremegamer FPS ต่อเข้าชุด Home theatre 5.1 in the boxของ LG โดยใช้ตัวแปลง Digital I/O Module ของ Creative

ตอนเทสเสียงปรากฎว่าเสียงข้างหน้าออกครบคือ FL FR FC แต่เสียงที่ควรจะออกข้างหลัง (RL, RR) มันดันมาออกที่ลำโพงข้างหน้าแทนที่จะไปออกลำโพงข้างหลัง

ผมควรทำยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

โอ้วอาการเดียวกันกับผมเลย อยากรู้เหมือนกัน...

Comment

พวก x-fi ทั้งหลายถ้าต่อโดยใช้สายดิจิตอล

เสียงต้นฉบับ 5.1 ไม่ใช่ Dolby Digital หรือ DTS

มันก็จะออกแค่ลำโพงคู่หน้า

วิธีแก้มี

ต้องหา driver ที่มี Dolby Digital Live

ซึ่งจะแปลงเสียง 5.1 ทั้งหลายทั้งปวง(เกม) ไปเป็น Dolby Digital

เคยโพสไปหลายรอบแล้วลองหาดูครับ

Comment

Originally posted by demonine View Post
        พวก x-fi ทั้งหลายถ้าต่อโดยใช้สายดิจิตอล

เสียงต้นฉบับ 5.1 ไม่ใช่ Dolby Digital หรือ DTS

มันก็จะออกแค่ลำโพงคู่หน้า

วิธีแก้มี

ต้องหา driver ที่มี Dolby Digital Live

ซึ่งจะแปลงเสียง 5.1 ทั้งหลายทั้งปวง(เกม) ไปเป็น Dolby Digital

เคยโพสไปหลายรอบแล้วลองหาดูครับ

ขอบคุณครับ

เป็นตามนั้นล่ะครับ

ลองเอาหนังที่เป็น Dobly มาเปิดดู ออกครบทุกช่อง

แต่ขี้เกียจหาทางแก้ละครับ การ์ดมันเก่าแล้วด้วย

ผมสั่งซื้อการ์ดของ Auzentech มาใช้แทนละ

http://www.auzentech.com/site/produc...theater_hd.php

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ
        Last edited by aong; 14 Jan 2010, 20:58:11.

Comment

Originally posted by aong View Post
          ขอบคุณครับ

ลองเอาหนังที่เป็น Dobly มาเปิดดู ออกครบทุกช่อง

แต่ขี้เกียจหาทางแก้ละครับ การ์ดมันเก่าแล้วด้วย

ผมสั่งซื้อการ์ดของ Auzentech มาใช้แทนละ

http://www.auzentech.com/site/produc...theater_hd.php

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ
          เล่นของหนักเลยน่ะครับ

Comment

Originally posted by aong View Post
            ขอบคุณครับ

ท่านสั่งซื้อจากที่ไหนอ่ะครับ?

Comment

มีวิธีที่ง่ายกว่านั้น ถ้า ชุด HomeTheatre มีฟังชั่น แปลง 2.1 เป็น 5.1 ในตัวมันเอง
              แต่มันไม่ได้ เป็น Surround แค่ดังครบทุกchannel เฉยๆ

Comment

Originally posted by WiN888 View Post
                ท่านสั่งซื้อจากที่ไหนอ่ะครับ?
                อีเบ ขอรับ

Originally posted by krisda01 View Post
                มีวิธีที่ง่ายกว่านั้น ถ้า ชุด HomeTheatre มีฟังชั่น แปลง 2.1 เป็น 5.1 ในตัวมันเอง
                แต่มันไม่ได้ เป็น Surround แค่ดังครบทุกchannel เฉยๆ
                มีฟังก์ชั่น Virtual ของตัวเครื่องเองกับ DD Pro logic II ครับ

แต่ถ้าไม่ได้เปิดพวกไฟล์ที่เป็น DD หรือ DTS ตัวการ์ดมันไม่ยอม bypass ไปให้ AVR ทำงานอะครับ

เปิด Virtual ไปเสียงก็ไม่ได้ออกทุกลำโพง ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

แต่ถึงจะได้ผมคิดว่าคงไม่เวิร์คอยู่ดี คงจะอารมณ์เดียวกะพวก Matrix mode ของ Logitech หรือ CMSS-3D ของ Creative

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X