Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุยเรื่องลำโพงกันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุยเรื่องลำโพงกันดีกว่า

...เกริ่นนำ...มีวันหนึ่งผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวที่ IT City ไปแผนกขายลำโพงเดินๆ ไปเจอลำโพงเสียงดีมากมาย มีหลายตัวมากผมสนใจ(แต่ไม่มีเงินหรอก) เลยเดินเข้าไปถามพี่เค้าว่า "พี่ครับ ลำโพงนี้บางอันมันก็มี Sub..+ลำโพงเล็กๆ 2ตัวมั้ง+5 ตัวมั้ง+7ตัวมั้งหล่ะครับ แล้วเค้าก็บอกว่า ลำโพงนี้มันมีแบบ 2.1-5.1-7.1เค้าก็อธิบายให้ผมฟัง แล้วผมก็มาสนใจอยู่ประโยคนึ่งที่พี่เค้าบอกว่า 2.1 เนี้ยมันเหมาะกับกันฟังเพลง ส่วน5.1 เนี้ยมันจะเหมาะกับการ ดูหนัง ส่วน7.1มันจะเหมาะกับดูหนังและฟังเพลง" ซึ่งอันนี้ผมไม่รู้มาก่อนเลย ครับ(เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร)
    ....พอถามเสร็จผมก็เดินดูเรื่องเปิดตัวนั้นมั้งตัวนี้มั้ง แต่ก็เสียงพอกันหมด(เสียงดีนะ) แต่ที่สนใจมากที่สุดคือของCreative รู้สึกว่าเสียงจะดีที่สุด ..
    เรื่องลำโพงผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ขอยี่ห้อไหนดีพี่น้อง ที่รู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายให้ฟังที่นะครับสนใจจะเลือกลำโพงเอาไว้ฟังเพลงเพราะสักตัว ช่วยอธิบายประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ

ไอ้ลำโพง หลายๆ channel พวกนี้ จำเป็นต้องมี soundcard พ่วงด้วย

Comment

แนะนำ Creative กับ Altec ครับ
      แนะนำให้ซื้อการ์ดเสียงซักตัวด้วยนะครับ
      ออดิจี้ ก็ไม่แพงเกินไปครับ

Comment

คนขายมันก็พูดไปเลื่อยครับ

Comment

7.1 ดูหนังเล่นเกมส์สะจัยมากครับ
          แต่จิงๆ5.1ก็พอและ

ถ้าไม่มีซาว ก็แปกหน่อย หุหุ

Comment

2.1 ก็ดูหนังได้ ถ้าไม่มากเรื่อง...

Comment

2.0 2.1 5.1 7.1 ก็ให้เสียงออกมาเหมือนกัน

แต่มิติเสียงที่มันทำได้อาจจะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับหลายสิ่งเช่น ซาวการ์ด สิ่งที่ฟัง

Comment

จะซื้อลำโพง 5.1, 6.1 หรือ 7.1
                ต้องคำนึงถึงพื้นที่ในการวางลำโพงด้วยนะ

ไฟล์เพลงส่วนใหญ่นั้นเขาว่า ถูกบันทึกมา ให้ออกแค่ลำโพงคู่หน้า ซ้ายขวา และ subwoofer
                เมื่อนำมาเล่นกับ ลำโพง แบบ 5.1, 6.1 หรือ 7.1
                ลำโพงตัวที่เหลือ เสียงมันจะไม่ออกมาครับ

แต่ใน Software ที่เขาแถมมากับ sound on board หรือ sound card หรือ โปรแกรมอื่นๆ
                สามารถจำลอง ให้เสียงออกครบลำโพงทุกตัวได้
                ซึ่งบางคนก็ชอบ แต่บางคนก็ไม่ชอบ
                ข้อนี้คุณต้องไปลองฟังเอาเอง
                ด้วยเหตุนี้ ถ้าใครจะซื้อลำโพง เพื่อไปฟังเพลง เขามักจะแนะนำให้ ซื้อ ลำโพงแบบ 2.1

แผ่นหนัง DVD ก็ต้องดูว่า คุณซื้อแผ่นแบบไหนมา
                บางแผ่น บางเรื่อง ก็ตัดเสียงระบบ 5.1 ออกไป

เกมที่คุณจะซื้อมาเล่นก็คล้ายๆ กัน ว่า มันสนับสนุนระบบเสียง 5.1 ขึ้นไปหรือเปล่า

Comment

จะ 2.1 หรือ 5.1 หรือจะ7.1 มันอยู่ที่เงิน นอกนั้นถ้าไม่คิดมากก้อ มันได้เหมือนกันยุคนี้พอเพียง

Comment

Originally posted by NECROMANCER View Post
                    จะซื้อลำโพง 5.1, 6.1 หรือ 7.1
                    ต้องคำนึงถึงพื้นที่ในการวางลำโพงด้วยนะ

ไฟล์เพลงส่วนใหญ่นั้นเขาว่า ถูกบันทึกมา ให้ออกแค่ลำโพงคู่หน้า ซ้ายขวา และ subwoofer
                    เมื่อนำมาเล่นกับ ลำโพง แบบ 5.1, 6.1 หรือ 7.1
                    ลำโพงตัวที่เหลือ เสียงมันจะไม่ออกมาครับ

แต่ใน Software ที่เขาแถมมากับ sound on board หรือ sound card หรือ โปรแกรมอื่นๆ
                    สามารถจำลอง ให้เสียงออกครบลำโพงทุกตัวได้
                    ซึ่งบางคนก็ชอบ แต่บางคนก็ไม่ชอบ
                    ข้อนี้คุณต้องไปลองฟังเอาเอง
                    ด้วยเหตุนี้ ถ้าใครจะซื้อลำโพง เพื่อไปฟังเพลง เขามักจะแนะนำให้ ซื้อ ลำโพงแบบ 2.1

แผ่นหนัง DVD ก็ต้องดูว่า คุณซื้อแผ่นแบบไหนมา
                    บางแผ่น บางเรื่อง ก็ตัดเสียงระบบ 5.1 ออกไป

เกมที่คุณจะซื้อมาเล่นก็คล้ายๆ กัน ว่า มันสนับสนุนระบบเสียง 5.1 ขึ้นไปหรือเปล่า
                    ไฟล์เพลงส่วนมากออกเฉพาะซ้ายขวาอยู่แล้วครับ
                    ไม่มีที่เขาแยกเสียงออกซับวูฟเฟอร์หรอกครับ
                    แต่เสียงที่ออกจากซับวูฟเฟอร์นั้นจะเป็นเสียงต่ำกว่าปกติที่ลำโพงคู่หน้าลงไปไม่ถึงครับ
                    ทำให้ความถี่เสียงกว้างขึ้นกว่าเดิมและดูมีมิติมากขึ้นครับ
                    ลำโพงที่เค้าใช้สำหรับฟังเพลงจริงๆ คือ2.0ครับ ลำโพงก็ต้องมีคุณภาพที่จะลงเสียงต่ำขนาดนั้นด้วยนะครับ
                    เพราะเสียงที่ออกมาจะไม่หลอกเราครับ ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวา เพราะตอนนี้ยังไม่มีใครมิกซ์เสียงให้ออกเป็น 5.1 หรอกครับเพลงอะ ยังเป็นแค่ระบบสเตอรีโอ แต่ดีวีดีคอนเสริตร์เค้าก็เริ่มมิกซ์กันแล้วครับเสียง5.1กับ7.1 โดยเอาเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นออกลำโพงกันคนละตัวไปเลยครับ ทำให้เรารู้สึกว่าอยู่ในคอนเสริตร์นั้นจริงๆ แต่เครื่องดนตรีหลักกับเสียงร้อง ยังไงๆเค้าก็ยังมิกซ์ออกคู่หน้าครับ
                    ป.ล ขอโทษด้วยนะครับ ตอนแรกกะว่าจะไม่พูดเรื่องนี้เพราะจะให้ได้ลำโพง2.0ที่มีคุณภาพดีแพงมากครับ ใช้2.1ดีกว่า ผมเองก็ยังใช้อยู่เลยครับ แนะนำครับ2.1

Comment

ตอนนี้ใช้5.1 เริ่มเบื่อจะหันไปใช้2.1แทน

Comment

ขอบอกว่าต้องลองครับแล้วจะติดใจ คุณจะฟังแบบธรรมดาไม่เข้าหูเลย อิ อิ. ..
                        + การ์ดดีๆซักตัวนะ ดูดีกว่าเยอะ

-------------------------------------------

Comment

มันอยู่ที่เงินทั้งนั้นอะครับ อยากได้ก็อยาก แต่เงินมะมีครับ

Comment

7.1 เวลาจะฟังเพลง มันก็เช็ตให้ออก 2ch ได้นี่ ทำไมจะฟังเพลงไม่ได้ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย แต่มันจะแพงกว่า ก็มันหลายตัวนี่ มีตังก็ซื้อไปเถอะ

แล้วอีกอย่าง ที่สำคัญจริงๆไม่ใช่ 2.1 หรือ 7.1

ลำโพงที่ฟังเพลงเพราะจะดูหนังไม่มันส์ แล้วก็ลำโพงที่ใช้ดูหนัง จะฟังเพลงไม่ค่อยดี เสียงมันคนละสไตล์ จะหาตัวที่มันเฟอเฟคจริงๆยากมั้ง แพงงงงงงง เครื่องเสียงชุดละครึ่งล้านยังเอาให้ดีทั้งสองอย่างยากเลย

จะให้ฟันธงก็ไม่ได้อีก หูใครหูมัน ไปลองเลือก ชอบก็เอาเลย

เวลาไปเลือก ถึงไม่มีประสบการณ์ ก็ต้องพยายามมีให้ได้ หาโอกาสลองฟังดูหลายๆตัว ไม่ต้องรีบหรอก ดีกว่าเสียเงินแพงแล้วยังไม่ได้ของที่ถูกใจ

ในห้างใหญ่ๆเนี่ย ตัวแพงๆที่วางโชว์ให้พนักงานลองเปิดให้ฟังดู ถึงสถานที่จะไม่อำนวย แต่ก็จะได้รู้ ว่าเสียงที่เรียกว่าดีควรจะเป็นแบบไหน

ไม่ใช่เบสบวม แล้วบอกว่าเสียงนุ่ม เพราะ....หรือว่าเบสแตกฟังแล้วเร้าใจ.....ไม่ไหวนะ

อ้อ...แล้วก็พอเอามาแล้ว...ก็ไม่รู้ว่าเสียงจะเหมือนตอนอยู่ที่ร้านหรือเปล่านะ....ตามร้านมันก็ใช้ออนบอด+สายพ่วงหลายตัว+สถานที่เสียงอึกทึก....พอเอามาฟังที่บ้านแล้วไม่รู้ว่าเสียงจะเปลี่ยนไปขนาดไหน ถ้าเปลี่ยนไปในทางที่ดีก็โอเคนะ แต่ถ้าตรงกันข้ามก็ซวยไป

ปล.....เวลาจะเลือกลำโพง...อย่าใช้ MP3 ในการตัดสินใจเลือก........อย่า....
                            Last edited by ARES; 19 Jun 2007, 09:57:27.

Comment

2.1 4.1 หรือมากกว่า แต่ที่ราคาเท่ากัน ตัว 2.1 จะน่าดีกว่าเยอะต้องลองฟังดูครับ

Comment

Working...
                              X