Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boston BA635 มีเสียงซ่าๆ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boston BA635 มีเสียงซ่าๆ ช่วยทีครับ

ลำโพง Boston BA635 ของผมพอเปิดเครื่องแล้วมันจะมีเสียงซ่า ไม่แหลมมาก เสียงประมาณ ตื๊ดยาวติดกันซักพักก้อจะหายไป ฟังไปเรื่อยๆก้อจะกลับมาอีกเป็นอย่างนี้สลับไปมาอะครับ

อีกอาการหนึ่งคือลำโพงด้านขวามือด้านที่มีตัวปรับ volume อ่ะครับ บางครั้งเสียงมันจะเงียบหายไปเหลือแต่ด้านซ้ายต้องเปิดดังๆให้มันกลับมาใหม่ หรือไม่ขยับตรงสายสัญญาณเอาก้อจะพอแก้ได้

อาการดังกล่าวมันเกิดจากอะไรแล้วแก้ไขอย่างไรใครพอรู้รบกวนช่วยแนะนำครับ

ผมไม่รู้ว่ามันเกิดจากลำโพงผมเก่ามากแล้วหรือเปล่า เพราะใช้มา 8 ปีกว่าแล้ว แต่เริ่มมีปัญหาหลายเดือนหลังที่ผ่านมา ถ้ามันเกิดขึ้นเพราะอายุการใช้งานมันถึงขีดจำกัดของมันแล้วก้อคงต้งปลงล่ะครับ

หรือใครมีข้อเสนอแนะในการโมลำโพงตัวนี้ก้อแนะนำได้นะครับ อยากลองโมลำโพงดูเหมือนกัน

รบกวนบรรดาผู้มีประสบการณ์ทุกท่านด้วยนะครับ

เป็นเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by aijay View Post
      เป็นเหมือนกันครับ
      ใช้มานานยังคับ

Comment

เคยซื้อต่อมาในเว็บ เจออาการนี้ไปเหมอืนกันเด๊ะ ผมไม่ค่อยมีเวลาไปซ่อม ขายทิ้งเลย 555

Comment

Originally posted by kenny View Post
          ใช้มานานยังคับ

ใช้มาประมาณ 9ปี เป็นประมาณปีที่ 5-6 แต่ตอนนี้ก็ชินแล้ว

แต่ไม่มีเสียงมันก็ดี...

Comment

เสียงจี่ๆ เคยแก้ที่หม้อแปลงครับ เปลี่ยนใหม่เลย และอีกจุดก็แถวภาคจ่ายไฟ C มันแห้งหมดแล้วครับ ถ้าเปลี่ยนก็แถมตรง C output ด้วย 2 ตัวครับจุดนี้มีผลต่อเสียงพอสมควร

volume ลองถอดเอามาล้างก่อน ถ้าพังแน่นอนค่อยถอดไปหาเทียบซื้อที่บ้านหม้อดูครับไม่แน่ใจว่ามีขายป่าว เพราะไม่เคยเสียครับ
            Attached Files

Comment

ส่งไปว่อมที่บริษัท 5DB นะครับ เอาเบอร์โทรถามก่อนก้ได้ 02-300-6721

Comment

ผมใช้มา 8 ปีอ่ะ สงสัยมันถึงเวลาที่มันจะแสดงอาการแบบนี้แล้วมั้ง

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ใครมีความเห็นไรเพิ่มเติมเสนอแนะมาได้เลยครับ

Comment

ใช้กันนานจัง

Comment

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

Comment

รุ่นนี้เพื่อนผมคนนึงถ้ามันยังไม่เปลี่ยนก็นานกว่าอะ
                      มันใช้ตั้งแต่ 1998 อะ ตอนที่ผมเห็นนะ ก่อนหน้านั้นไม่รู้มันซื้อมากี่ปีอะ
                      แต่จำได้ว่าตอนไปฟังเสียงโคตรดีเลย

Comment

ตัวแรกที่ใช้ เจ้าของเดิมบอกว่ามีเสียงจี่ๆ พอรับมาทำความสะอาดแจ๊คเสียบทั้งหมด เอาสเปร์ ฟิลลิปส์กระป๋องฟ้า

ล้างคอนแทร๊คสีฟ้าพ่น[Degreaser] และเอาแปรงสีฟันเก่าขัดตรงแจ๊ค เช็คด้วยผ้าสะอาด. ต่อสายดินกับเคสคอมฯ

โชคดีเสียงจี่ๆที่เจ้าของเดิมว่ามีก็ไม่มี ลองทำดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หายค่อยถึงมือช่างซ่อมเครื่องจะได้ไม่ช้ำ

พอขายตัวแรกไปและซื้อกลับมาอีกตัวเพราชอบเสียง ก่อนใช้ก็ทำแบบนี้ ใช้ได้ดีปกติไม่มีงอแง

Comment

Working...
                        X