Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะฟังเพลงให้เพราะขึ้น แนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะฟังเพลงให้เพราะขึ้น แนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ผมใช้ X-Fi Xtreme Music + Klipsch ProMedia 2.1 THX ฟังเพลงพวก Rock, Hiphop ก็พอไหวครับ

แต่ถ้าฟังพวก Country, The Beatles, หรือพวกเพลงสากลเก่า มันจะบอกไม่ถูกเสียงมันแห้งๆ

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ที่เล็งไว้ตอนนี้ก็คือ ASUS Essence STX + Bose C2 II [จริงๆแล้วอยากได้ M2 แต่แพงเกิน] หรือจะเอา Microlab ดีครับ
    Last edited by P@RN; 2 Feb 2010, 15:15:05.

^
    ^
    เอามาแลกกะ 2ZS ใหม อิอิ กำ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
      ^
      ^
      เอามาแลกกะ 2ZS ใหม อิอิ กำ
      บ่แลกดอก จะซื้ออีกชุดต่างหากครับ

Comment

ถามอีกนิด ตัวนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ

Comment

เรียกว่า pin ปลั๊ค ใว้แก้ปัญหาสำหรับ สายหน้าตัดใหญ่ๆ มันไม่สามารถ เสียบเข้าไปใน ช่องเสียบแบบสปิรงได้

ถ้าใช้สายหน้าตัดไม่เกิน 2.5 ไม่น่าจะมีปัญหาตรงนั้น นอกจาก จะกลัวว่าฝอยที่ปอกใว้มันจะไป สปาร์คกับสายเส้นข้างๆ ครับ

ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนลำโพง อีก จะซื้อมาใช้ เสียบสายเพื่อความสวยงามก้ทำได้ แต่ถ้าวันข้างหน้าเกิด จะขยับไปเล่นลำโพงบ้าน หรือชุดเครื่องเสียงอื่นๆ มันแทบจะไม่ได้ใช้เลย
          เพราะรุ่นใหม่ๆ ไฮๆ เค้าจะใช้เป็นแบบ ไบดิ้งโพสแทน ซึ่งจะสามารถเสียบสายแบบ สายเปลือย บานาน่า หรือ ก้ามปู ได้ครับ pin เอาใว้แก้ปัญหากับแจ๊คสปริง เท่านั้นห่ล่ะ

ผมมีของ บริทาเนีย อยู่ 2 คู่ซื้อมาตอนใช้กับ GMX 2.1 เพราะสายลำโพงผมหน้าตัด 4.0
          Last edited by numz; 2 Feb 2010, 15:23:19.

Comment

แล้วคำถามด้านบนล่ะครับ

Comment

อ่านแล้ว"งง"ๆ

ทำงัยให้ชุดเดิมที่มีอยู่ฟังเพลงได้หลากหลายสไตล์มากขึ้น
              หรือ
              ฮาดแวร์ตัวไหนที่เหมาะกับแนวเพลงที่ยกตัวอย่างมา
              ? ? ?

อีกเรื่องนึง สับสนกับการใช้คำ "มันจะบอกไม่ถูกเสียงมันแห้งๆ" ช่วยขยายความสักนิดมันเป็นยังงัยครับ

สังเกตุมาหลายครั้ง ส่วนใหญ่จะบอกรายละเอียดเพียงแค่ ใช้การ์ด(เครื่อง)ไรรุ่นไร + ใช้ลำโพงไร
              แต่ไม่มีใครบอกรายละเอียดในบางเรื่อง เช่น
              - ใช้สายสัญญาณไร สายสัญญาณแบบไหน
              - ปลั๊กไฟ ต่อกับปลั๊กไฟที่ผนัง หรือ ต่อผ่านไรบ้าง
              - วางลำโพง วางเครื่อง ยังงัย ถ้ามีรูปภาพให้ดูน่าจะช่วยได้มาก
              ซึ่งรายละเอียดพวกนี้ มีผลต่อเสียงพอสมควร

คือ ยิ่งเราให้รายละเอียดมากเท่าไหร่ ก็น่าจะได้รับคำตอบที่ชัดเจนมากขึ้น

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                แล้วคำถามด้านบนล่ะครับ
                คงจะไม่สามารถให้คำตอบได้เป๊ะๆ เหมือนผู้ที่ผ่านอะไรมาเยอะๆหล่ะครับ เพราะตอนฟัง 2.1 ผมใช้แต่ Dac ซึ่งน่าจะให้รายละเอียดระยิบระยับ ผ่านมากับ Pre หลอด EF86 + GZ34 ซึ่งจะให้เสียงที่หวานฉ่ำ แต่แฝงมาด้วย ความหนักแน่นของหลอด Rec รวมๆแล้วสำหรับผมมันดูกลมกล่อมกันดี

Comment

เมื่อไม่นานมานี้ผมใช้ ASUS Essence STX + Bose C3 II เป็นการจับคู่ที่ดีมากๆคู่นึงเลยครับ
                  แต่ Bose C2 II บางคนก็บอกว่าฟังเพลงสนุกสุดๆครับ ถึงแม้เรื่องเสียงจะไม่เท่า M2 ก็ตาม แต่ด้วยราคาที่ถูกกว่าหลายเท่า ผมว่าคุ้มสุดๆครับ

Comment

ถอย Pro-1 ดีกว่ามั้งครับ ประหยัดงบไปบาน ตังเหลืองก็เอาไปลงสาย ถ้าจะให้ดี เล่น DAC เข้าไปด้วย
                    ไม่ต้องใช้ Sound card ด้วย ประหยัดเพิ่มได้อีก

Comment

Originally posted by Reach View Post
                      เมื่อไม่นานมานี้ผมใช้ ASUS Essence STX + Bose C3 II เป็นการจับคู่ที่ดีมากๆคู่นึงเลยครับ
                      แต่ Bose C2 II บางคนก็บอกว่าฟังเพลงสนุกสุดๆครับ ถึงแม้เรื่องเสียงจะไม่เท่า M2 ก็ตาม แต่ด้วยราคาที่ถูกกว่าหลายเท่า ผมว่าคุ้มสุดๆครับ
                      ครับผม คงอาจจะสอย DAC + C2
                      Originally posted by TroRuwA
                      ถอย Pro-1 ดีกว่ามั้งครับ ประหยัดงบไปบาน ตังเหลืองก็เอาไปลงสาย ถ้าจะให้ดี เล่น DAC เข้าไปด้วย
                      ไม่ต้องใช้ Sound card ด้วย ประหยัดเพิ่มได้อีก
                      Microlab เหรอครับ

Comment

ฟอร์แม็ทเพลงดีหรือปล่าวครับ เผื่อจะเป็นเส้นผมบังภูเขา

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                          ฟอร์แม็ทเพลงดีหรือปล่าวครับ เผื่อจะเป็นเส้นผมบังภูเขา
                          ผมก็ฟังพวก WAV กับ Flac น่ะครับ

แต่ก็ว่าจะซื้อใหม่อีกชุดเอามาฟังแบบมีรายละเอียดหน่อยน่ะครับ

Comment

เสียงแห้งไม่พอใจ ลองเปลี่ยนสายลำโพง/สายไฟ/สายสัญญาณ รึยังครับ บางทีมันอาจจะถูกหรือคุ้มกว่าซื้อใหม่อีกเซท ตามที่ คุณ keang บอกอะครับ

เห็นมีแต่คนแนะนำให้ซื้อใหม่ แต่ไม่มีคนบอกให้ลองเปลีย่นอะไรใหม่ๆ เลยลองถามดูอีกรอบครับ ยังไงก็ 2.1 อยุ่แล้วนิ ไม่ลองหา ปรีแอมป์ หลอด มาเสริมความฉ่ำให้กับเสียงดนตรีดูหละครับ เพื่อนผมมันใช้ GMX2.1 กับ ปรีหลอด ยังทำให้มันหวานฉ่ำ ได้เลย

Comment

ชิพ VIA Envy24 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ เช่นซาวน์การ์ด audiotrack เดี๋ยวนี้ประกันไทยก็มีแล้ว X-FI Xtreme music สมัยนี้ฟังเพลงไม่ดี เมื่อเทียบกับพวกซาวน์ปัจจุบัน มันสู้ไม่ค่อยได้ (แต่่ก็ตามราคาเนอะ) ลำโพงท่านน่าจะเอาดีได้นะ แต่ถ้าเอาสุด ๆ คง DAC ล่ะ หาที่เป็นภาคจ่ายไฟแยกหน่ะ โมภาคจ่ายไฟดี ๆ เสียงยิ่งดีตาม DAC ใช้ไฟจาก USB นี่ จะปรับปรุงเสียงก็ลำบาก

Comment

Working...
                              X