Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง B&W DM303

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง B&W DM303

คือตอนนี้ผมมีเจ้า B&W DM303 อยู่ 1 คู่ ผมจะเอามาแทนเจ้า Creative A300 2.1 ของผม

แต่ปัญหาคือเรื่องแอมป์ ไอ DM303 มันรับได้สูงสุด 100W 8โอม ใครก็ได้ช่วยนะแนะหน่อยครับว่าจะใช้แอมป์ยี่ห้ออะไรขยายดี (ขอราคาด้วยละกันเอาไปนอนคิดก่อน) จะเอามาเป็นลำโพงคอม ไม่อยากถอย gigawork T40

อันนี้รูป DM303

จริงๆมี แอมป์ pioneer อยู่แต่ไม่อยากเอาไปใช้ เอาไว้ดูหนังแทน

ผมว่าคุณควรตั้งงบก่อน มันกว้างมากอะ 100W 8โอม

คือ... มันต้องดูที่ dB ของลำโพงด้วยอ่านะ เท่าที่ดูมัน 88dB ถือว่าขับง่ายตู้เปิด

int 75w ขับสบายๆครับ ไม่ตั้งงบก็แนะนำยากอ่าครับ

Comment

ตัวแอมป์มีงบไม่เกิน 1 หมื่น ครับ

Comment

ถามเพิ่มอีกนิดครับ คุณ ThanaSoft ฟังเพลงแนวไหนครับ

จะได้แนะนำ int ตรงตามความชอบได้ถูก

ปล. เป็นintมือ2ใช่มั้ยครับ *-*

ปล.2 ตอนนี้งบ 10k ที่ดูๆก็มีแค่ NAD 320BEE มือ2 ราคา 8000 หายากหน่อย 50w กับ

Cambridge 540A 60w มือ2ราคา 10k ช่วงนี้ตลาดมือ 2 ไม่ค่อยมีของถูกๆดีๆ ออกมาให้เห็นเท่าที่ควรครับ

ออ....ไม่แนะนำพวก ของเก่าจาก Jp 110v เพราะมันเก่ามากแล้วซื้อมาไม่คุ้ม แต่ถ้าชอบก็แล้วแต่ท่านครับ
        Last edited by xreanover; 12 Feb 2010, 19:45:35.

Comment

ใจจริงผมเป็นคนฟังเพลงแนวที่เบส หนักๆ แล้วบางทีก็ขอแบบใสๆ เลย

เดี่ยวดูอีกทีถ้าแพงมาก รับไม่ได้เดี่ยวหนีไปเอา Gigawork T40 คือที่บ้านมี DM303 ว่างๆ อยู่ไม่ได้ทำอะไรมันเสียดาย

Comment

Cambridge ของใหม่ประมาณหมื่นบาทน่าจะมี

Comment

ขอถามอีกนิด นะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ลำโพงสักเท่าไรนะครับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยก็ดีนะครับ

คือผมมีเครื่องเล่น DVD อยู่ตัวหนึ่งที่มันมีแอมป์ในตัว เห็นมันเขียนว่า Font 6 โอม แต่ไม่รู้กี่ W ไอเครื่องเล่นที่ว่าของ

Samsung คือจะเอามาใส่กับพวกลำโพงพวก B&W DM303 ที่ว่าได้ไหมอะครับ ถ้าไม่ได้หรือได้ ก็อธิบายให้ฟังหน่อยละกันนะคับ

Comment

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=93623

จัดไปเบส หนักๆ แล้วบางทีก็ขอแบบใสๆ 10k พอดีงบ int 100w ไม่รู้ว่ายังอยู่รึเปล่า

( คือผมมีเครื่องเล่น DVD อยู่ตัวหนึ่งที่มันมีแอมป์ในตัว เห็นมันเขียนว่า Font 6 โอม แต่ไม่รู้กี่ W ไอเครื่องเล่นที่ว่าของ

Samsung คือจะเอามาใส่กับพวกลำโพงพวก B&W DM303 ที่ว่าได้ไหมอะครับ)

ตอบ ไม่ไหวครับ มันคล้ายๆกับมินิคอมโป w มันน้อย ขับได้แต่ไม่รอด เหมือนเอารถจักรยานมาลาก รถBMW

Comment

จริงๆ ดูผิดด้วยไม่ใช่ 6 โอมละ 3 โอม อาจจะไม่ไหวจริงๆ แต่ผมไม่ได้ฟังอะไรดังมากนะ เพราะวาง***งจากหูไม่ถึง 1 ฟุต

Comment

ถามอีกเรื่อง แล้วพวกแอมป์ตามบ้านหม้อละ จะไหวไหมน้า

Comment

Originally posted by ThanaSoft View Post
                      ถามอีกเรื่อง แล้วพวกแอมป์ตามบ้านหม้อละ จะไหวไหมน้า
                      ตอบ...ได้ครับ แต่... ใช้ลำโพงดีแต่ไหงจะไปเล่น amp บ้านหม้อละครับ

Comment

คือตอนนี้ไองบมันเริ่มไม่นิ่งแล้วสิไอ 1 หมื่นอ่า

เห้นบางเว็บบอกว่ายี่ห้อ NAD บางรุ่นมันก็ไม่แพงมากนะครับ 5000 กว่าบาทก็มี

Comment

ผมตัดสินใจละ เดี่ยวผมลองต่อกับแอมป์ Pioneer ดูก่อนแล้วลองเทสเสียงดูถ้ามันโอเค เดี่ยวผมค่อยมาคุยเรื่องแอมป์ตัวใหม่ เพราะถ้าจะเอาแอมป์ pioneer ตัวนั้นมาใช้ ก็ต้องหาวิธีให้คุณพ่อผมดูหนังได้ แล้วก็ต้องหาวิธีวางแอมป์ตัวนี้ มันยาว ไม่มีที่วาง แล้วถ้ายกออกมา มันจะทำให้ลำโพง B&W อีกสามตัวไม่ได้ใช้ แต่ปกติที่ใช้งานก็แค่ลำโพงคู่หน้า พวกตัวกลางกับคู่หลังไม่ได้ใช้ เพราะต่อจากพวก UBC มันไม่ได้ออก 5.0 อยู่ละ เวลาจะดูหนังก็ต่อผ่านอีกชุด

เดี่ยวผมคิดอีกทีอาจจะไม่ใช้มันละ ไอ B&W DM303 เอามันวางไว้ที่เดิม เดี่ยวไปเอา Samsung ตัวถูกๆ มาใช้พอและ

Comment

Originally posted by ThanaSoft View Post
                            คือตอนนี้ไองบมันเริ่มไม่นิ่งแล้วสิไอ 1 หมื่นอ่า

เห้นบางเว็บบอกว่ายี่ห้อ NAD บางรุ่นมันก็ไม่แพงมากนะครับ 5000 กว่าบาทก็มี
                            มันเป็นรุ่นเล็ก ไม่ก็รุ่นเก่ามากกกก กำลังwมันน้อย ที่ผมแนะนำ nad320bee เพราะมันเป็นตัวที่คนเล่นนิยม ตัวดัง

เบื่อขายก็ไม่ขาดทุน เสียงดี 50w ออกมาได้4-5ปีมั้ง ส่วนพวก 5000นี้ หุหุ 10ปี++

คุณจะซื้อรถ 10ปี 20ปี มาใช้งานรึครับ ซื้อมาเพื่อ...? (ซ้อม!!!!)

ส่วนงบ 10k ไม่นิ่ง ก็ตามที่ผมได้บอกไปแล้ว รุ่นที่แนะนำราคามือ2มันแค่ 7500-9000 ไม่เกินนี้ครับ

Comment

งั้งถ้ามีงบนิ่งๆ อีกทีเดี่ยวผมดูคร่าวๆ ตัว nad320bee นี้ไว้ก่อนละกัน

Comment

Working...
                              X